TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
Change background image
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11

Khoa CNTT - ĐH Công nghiệp Hà Nội

Go to page : Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  Next

Go downMessage [Page 5 of 9]

© FMvi.vn

17/10/2011, 12:32
VietSon
VietSon

Member

First topic message reminder :

bài của nhóm 7. mọi người cho ý kiến nhá.
http://www.mediafire.com/?ew3y0bbxy0656c9

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà VietSon
Trả lời nhanh

19/10/2011, 21:27
HongSang
HongSang

Member

Đức Phúc wrote:Câu 1:Tại sao phải tiến hành các cuộc họp trước khi kết thúc 1 dự án?
Câu 2 : Mục đích của việc kiểm điểm sau khi bàn giao?Và những lưu ý khi họp kiểm điểm.
1.:khi kết thúc dự án,ta vẫn phải tổ chức cuộc họp vì khi tổ chức ta có thể đánh giá những ưu điểm và khuyết điểm mắc phải khi thực hiện dự án.từ đó ta biết để phát huy những ưu điểm,hạn chế những khuyết điểm cho dự án lần sau.....

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà HongSang
Trả lời nhanh
19/10/2011, 22:56
Nguyenthicuc
Nguyenthicuc

Member

trong bài của các bạn có nói: Các nhân tố thành công:"kế hoạch toàn diện được xây dựng".
Vậy như thế nào là 1 kế hoạch toàn diện???
[b]Ví dụ[/b] như tuyến dự án xây dựng đường 32 thất bại, nếu như là các bạn, các bạn hãy xây dựng 1 kế hoạch toàn diện mà các bạn cho là sẽ thành công???

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Nguyenthicuc
Trả lời nhanh
19/10/2011, 22:59
Nguyenthicuc
Nguyenthicuc

Member

Trong phần kết luận của các bạn có nói:" Việc giải thể yêu cầu sự cẩn thận không kém việc xây dựng nên dự án".
Vậy tại sao sự "Cẩn thận" ở đây lại quan trọng như thế???các bạn hãy cho ví dụ???

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
19/10/2011, 23:02
Nguyenthicuc
Nguyenthicuc

Member

Quy trình hoàn thiện dự án gồm có bao nhiêu bước???bước nào là quan trọng nhất???tại sao???

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
19/10/2011, 23:07
Nguyenthicuc
Nguyenthicuc

Member

Các bạn cho biết các nguồn tài liệu tham khảo để viết tài liệu được lấy từ đâu???nguồn đó có thể chắc chắn tin tưởng được ko???

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
19/10/2011, 23:11
Nguyenthicuc
Nguyenthicuc

Member

trong phần lich trình có viết:" xem xét các khoản mục mở".
Vậy các khoản mục mở gồm những gì???

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
20/10/2011, 01:20
TrangTrang
TrangTrang

Member

Tại sao việc giải thể chính thức tổ dự án lại là nhân tố thành công của dự án theo mình dù có thành công hay ko thì kết thúc dự án ta vẫn phải giải thể tổ dự án? Bạn có thể giải thích ko?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà TrangTrang
Trả lời nhanh
20/10/2011, 01:21
TrangTrang
TrangTrang

Member

khi dự án hoàn thành sẽ tiến hành "Giải thể/ kết thúc" đúng không?
vậy khi khách hàng có thắc mắc trong quá trình sử dụng sản phẩm thì những ai sẽ giải quyết?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
20/10/2011, 01:22
TrangTrang
TrangTrang

Member

Theo như các bạn viết thì: "Giải thể tổ chức và môi trường dự án". Mình không hiểu "môi trường dự án" mà các bạn viết ở đây là gì? Các bạn giải thích giúp mình nhé

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
20/10/2011, 01:26
TrangTrang
TrangTrang

Member

Khi họp kiểm điểm chú ý nào là quan trọng nhất

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
20/10/2011, 01:27
TrangTrang
TrangTrang

Member

Sau khi kết thúc dự án chúng ta phải viết tài liệu cuối cùng,các bạn cho hỏi: tài liệu này là tập hợp của những tài liệu trước đó hay viết riêng,theo các bạn thì người thích hợp viết tài liệu này là ai?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
20/10/2011, 01:29
TrangTrang
TrangTrang

Member

Việc kết thúc một dự án cũng có vai trò quan trong đối với sự thành công của dự án cũng như việc khởi đầu, tổ chức, hoạch định, thực hiện và giám sát dự án.Vậy các bạn cho mình hỏi nó quan trọng ở chỗ nào và như thế nào? mong các bạn giải thích giùm. QLDAPM nhóm 7 - Page 5 47977

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
20/10/2011, 01:36
TrangTrang
TrangTrang

Member

Trong phần quản lý con người ở giai đoạn này tại sao lại cần phải mở rộng các thành phần tham gia, và các thành phần mở rộng này thường là những đối tượng nào,bạn hãy cho ví dụ.

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
20/10/2011, 01:38
TrangTrang
TrangTrang

Member

Ở phần kiểm điểm sau khi bàn giao. Nhóm bạn có nói là:
"Cần khoảng 3-6 tháng chuẩn bị cho cuộc họp (tuỳ độ lớn của dự án)"
Mình không hiểu tại sao lại phải cần nhiều thời gian chuẩn bị như thế, thời gian dài như thế để chuẩn bị thì nhóm bạn có thể ví dụ giúp mình là cần chuẩn bị những gì ko?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
20/10/2011, 01:40
TrangTrang
TrangTrang

Member

Khi đến giai đoạn kết thúc dự án, bình thường tâm lý của mọi người sẽ có xu hướng chung là giảm sự quan tâm đến dự án. Khi đó sẽ có một số câu hỏi được đặt ra:
- Tổ dự án: Các câu hỏi được đặt ra:
• Dự án có bị giải tán hay không?
• Dự án nào là dự án kế tiếp?
• Khi nào thì dời khỏi dự án?
• Việc trở về công việc cũ như thế nào?
- Khách hàng
• Khi nào được vận hành dự án
• Dự án làm việc có đúng như các yêu cầu mong muốn hay không?
• Dự án nào là dự án kế tiếp
• Những việc cần làm để dự án kết thúc
- Những chuyên gia chủ chốt của cả hai phía khách hàng và thực hiện dự án
• Được chuyển đến những dự án khác cần đến họ
tại sao họ bắt đầu nghĩ đến mục tiêu dài hạn nhiều hơn?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
20/10/2011, 12:04
VietSon
VietSon

Member

Hòa wrote:theo các bạn có các lý do nào khiến dự án kết thúc?
thank!
Câu này có nhóm trước đã trả lời.phiền bạn xem lại dùm mình

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
20/10/2011, 12:08
VietSon
VietSon

Member

TrangTrang wrote:Ở phần kiểm điểm sau khi bàn giao. Nhóm bạn có nói là:
"Cần khoảng 3-6 tháng chuẩn bị cho cuộc họp (tuỳ độ lớn của dự án)"
Mình không hiểu tại sao lại phải cần nhiều thời gian chuẩn bị như thế, thời gian dài như thế để chuẩn bị thì nhóm bạn có thể ví dụ giúp mình là cần chuẩn bị những gì ko?
Đối với kiểm điểm sau khi bàn giao là một cách ta tự xem lại và tự đánh giá lại nhưng gì ta đã làm được và chưa làm dược. Để rút ra những kinh nghiệm từ những bài học đó. Vì vậy khâu chuẩn bị cho vuộc họp kiểm điểm là hết sức quan trọng. Trong cuộc họp ta cần chuẩn bị những hồ sơ liên quan đến dự án như hồ sơ về tài chính, nhân lực, quá trình thi công....

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
20/10/2011, 12:25
VietSon
VietSon

Member

TaiChat wrote:khi một dự án hoàn thành thì kiểm điểm sau khi bàn giao thì làm là điều hiển nhiên nhưng đối với một PM là bạn trong cuộc họp đó có nên mắng nhân viên khi họ làm sai ko QLDAPM nhóm 7 - Page 5 48173 (ngoài lề tý)
tất nhiên là ko mắng. phải tìm hiểu xem tại sao họ lại làm sai nguyên nhân nào dẫn đến việc sai sót đó, chủ quan hay khách quan. Tất nhiên đã làm sai thì sẽ phải có 1 mức khung hình phạt nhất định.(còn tùy vào nguyên nhân)

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
20/10/2011, 12:47
NguyenHa
NguyenHa

Member

NgocTrung wrote:
NguyenHa wrote:
NgocTrung wrote:
NguyenHa wrote: Cho tớ hỏi: Khi giải thể /kết thúc dự án cần rút kinh nghiệm ở những" nội dung" gì? Có cần lấy ý kiến của khách hàng ko? Và tại sao lại lấy ý kiến của khách hàng? Thanks

Ý bạn hỏi trong phần kiểm điểm sau bàn giao nhé. Thân
Tớ hỏi phần 3. Giải thể/ kết thúc ý

Trong phần kiểm điểm sau bàn giao đã có rút kinh nghiệm và lấy ý kiến khách hàng rồi. Nếu bạn hỏi phần 3 thì câu trả lời là k cần nữa nhé.
Cậu có hiểu ý hỏi của tớ ko đấy???
Nếu vậy tớ sẽ trả lời giúp cho theo ý hiểu của tớ như sau:
>>>Khi kết thúc dự án có 2 trường hợp xảy ra: dự án thành công và thất bại. Cho dù dự án rơi vào trường hợp nào thì việc tổ chức cuộc họp kết thúc dự án đều là cần thiết.
Ở đây tớ hỏi cần rút ra những kinh nghiệm gì? thì chúng ta phải biết thực tế dự án đó như: thành công hay thất bại? dự án thuộc chuyên nghành nào? ý kiếm khách hàng về sản phẩm ra sao?
và từ đó rút ra bài học kinh nghiệm.
Tuy nhiên theo mình thì cuộc họp này sẽ xoay quanh các vấn đề như:
1. Nguyên nhân dẫn đến thành công/ thất bại của dự án.
2. Dự án bị chi phối bởi các yếu tố nào? yếu tố chủ quan? yếu tối khách quan?
3. Các thành viên tích cực trong dự án? và các thành viên thiếu tích cực?
.....
Còn 2 ý nữa mà tớ có hỏi:
Có cần lấy ý kiến của khách hàng ko? Và tại sao lại lấy ý kiến của khách hàng?
>>>Khách hàng là người trực tiếp đưa ra các yêu cầu và đồng thời là người dám sát dự án. họ cũng có nhìn nhận và đánh giá tổng quan về dự án. Nên theo mình việc lấy ý kiếm của họ là cầm thiết. Ý kiến của họ rất quan trọng trong việc việc rà xét dự án và rút kinh nghiệm.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà NguyenHa
Trả lời nhanh
20/10/2011, 13:04
VietSon
VietSon

Member

Hòa wrote:trong phần thống kê và rà soát có phần: tìm nguyên nhân kể cả trong trường hợp mọi sự là hoàn hảo!!!
mình không hiểu tại sao đã hoàn hảo rùi còn tìm nguyên nhân. việc này có thừa hay k? bạn có thể giả thích cho mình với! thank
theo mình nguyên nhân ở đây ko giống như nguyên nhân của thất bại hay tương tự. Nguyên nhân ở đây nó bao gồm tất cả những nguyên nhân dẫn đến 1 kết quả, ko cần biết đó là thành công hay thất bại. Vì vậy mọi sự là hoàn hảo thì ta vẫn nên tìm nguyên nhân dẫn đến kết quả này, có thể sẽ giúp ích cho ta rất nhiều vào những dự án trong tương lai.

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
20/10/2011, 14:17
BuiDucPhong
BuiDucPhong

Member

Cho mình hỏi:
Lấy xác nhận từ phía khách hàng (một cách để PM tự bảo vệ mình)
Bạn có thể giải thích rõ cho mình và lấy ví dụ đc ko QLDAPM nhóm 7 - Page 5 48173

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà BuiDucPhong
Trả lời nhanh
20/10/2011, 14:19
BuiDucPhong
BuiDucPhong

Member

Và mình muốn hỏi việc Kiểm điểm sau khi bàn giao Có quan trọng không và việc kiểm điểm có những ích lợi như thế nào QLDAPM nhóm 7 - Page 5 37969

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà BuiDucPhong
Trả lời nhanh
20/10/2011, 14:30
phamichnam
phamichnam

Member

BuiDucPhong wrote:Và mình muốn hỏi việc Kiểm điểm sau khi bàn giao Có quan trọng không và việc kiểm điểm có những ích lợi như thế nào QLDAPM nhóm 7 - Page 5 37969
Tất nhiên là quan trọng rùi bạn à, mục đích của nó là khảo sát hiệu suất phục vụ của sản phẩm và các hoạt động duy trì, bảo trì, hỗ trợ khách hàng.
Xác định xem mục đích và mục tiêu của dự án có đạt được không?
Khẳng định sản phẩm có đáp ứng nhu cầu của khách hàng không?
Đánh giá ích lợi thực sự của sản phẩm?
Khách hàng có thực sự thoả mãn?
Thảo luận sự hỗ trợ tiếp tục
* nhìn vào mục đích của nó chắc bạn cũng có thể thấy được lợi ích của nó QLDAPM nhóm 7 - Page 5 8898

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà phamichnam
Trả lời nhanh
20/10/2011, 14:41
phamichnam
phamichnam

Member

BuiDucPhong wrote:Cho mình hỏi:
Lấy xác nhận từ phía khách hàng (một cách để PM tự bảo vệ mình)
Bạn có thể giải thích rõ cho mình và lấy ví dụ đc ko QLDAPM nhóm 7 - Page 5 48173
Khi bạn hoàn thiện dự án và giao cho khách hàng, bạn phải lấy xác nhận từ khách hành, rằng họ đã nhận sản phẩm và thoả mãn với các yêu cầu mà họ đưa ra, phòng tránh sau này nếu có chuyện sảy ra như sản phẩm không đạt yêu cầu thì lấy căn cứ khi bàn giao đã có xác nhận thoả mãn từ phía khách hàng, và chúng ta không pải chịu trách nhiệm :d

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
20/10/2011, 14:54
phamichnam
phamichnam

Member

Nguyenthicuc wrote:Quy trình hoàn thiện dự án gồm có bao nhiêu bước???bước nào là quan trọng nhất???tại sao???
- Quy trình hoàn thiện dự án gồm các bước:
+ Rà xét và cập nhật kế hoạch quản lý
+ Xây dựng kế hoạch chi tiết hoàn thiện dự án
+ Tiến hành rà xét các hoạt động
+ kết thúc hợp đồng với các nhà thầu phụ
+ Chuẩn bị các báo cáo dự án cuối cùng
+ Lập văn bản và giữ các kết quả bàn giao
+ Đóng văn phòng dự án
+ Giải thể tổ chức dự án
+ Tiến hành các cuộc họp kết thúc dự án
+ Tiến hành rà xét sau thực hiện
+ Thiết lập lại việc phân bổ phận sự
- Theo mình đã là 1 quy trình thì tất cả các bước là bắt buộc không có bước trước thì không thực hiện được bước sau, vậy lên các bước đều quan trọng như nhau

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Sponsored content
Trả lời nhanh

Back to topMessage [Page 5 of 9]

© FMvi.vn

Go to page : Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  Next

« Xem bài trước | Xem bài kế tiếp »