TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
Change background image
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11

Khoa CNTT - ĐH Công nghiệp Hà Nội

Go to page : Previous  1, 2, 3 ... 7, 8, 9, 10, 11, 12  Next

Go downMessage [Page 8 of 12]

© FMvi.vn

9/10/2011, 12:42
Hoàng Hà
Hoàng Hà

NewBie

First topic message reminder :

Mong chỉ giáo thêm !!!

Bài tập nhóm 6 - Page 8 390957
http://www.mediafire.com/?q1m9pz2tgyv983f

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Hoàng Hà
Trả lời nhanh

13/10/2011, 16:13
LuongThiNga
LuongThiNga

Member

nhuhoa wrote:
Hòa wrote:các bạn có thể nêu rõ ràng hơn về tiêu chuẩn của lập kế hoạch chất lượng được không?
Cám ơn câu hỏi của bạn
Theo ý kiến của mình thì:
Tiêu chuẩn mà nhóm mình đề cập tới trọng mục lập kế hoạch chất lượng ở đây không phải là tiêu chuẩn của bước này mà là tiêu chuẩn của chất lượng. Vậy bạn cần hiểu rằng:
1. Chất lượng là gì?
Theo tổ chức quốc tế về tiêu chuẩn hóa (ISO- International Standard Organization) xác định chất lượng như tổng thể các chi tiết nhỏ của một sản phẩm mà nó phải thỏa mãn những quy định đã được đề ra. Một số chuyên gia khác thì họ định nghĩa một sản phẩm công việc chất lượng là thỏa mãn yêu cầu và tiện lợi cho sử dụng
2. Lập kế hoạch chất lượng là làm gì?
- Nhận biết được tiêu chuẩn chất lượng nào có liên quan tới dự án và làm như nào để thảo mãn chúng
- Kiểm soát, quản lý kế hoạch làm việc.
- Kế hoạch quản lý (về tiêu chuẩn, phương pháp, quy trình) trong từng giai đoạn hoạt động của dự án.
3. Tiêu chuẩn chất lượng của một dự án gì?
- Là những điều kiện ràng buộc về thời gian, ngân sách, tài nguyên, mục tiêu... của dự án
- Được xây dựng dựa trên những yêu cầu của khách hàng, hay qua thử nghiệm trong thiết kế, do PM...
- Nhiều khía cạnh của dự án công nghệ thông tin ảnh hưởng tới chất lượng như chức năng, đặc điểm, độ tin cậy, khả năng duy trì, tính hoạt động, đầu ra của hệ thống.
---Mong các bạn cho ý kiến---
Thanks!
vậy các bạn có thể lấy 1 ví dụ để nói rõ hơn về tiêu chuẩn chất lượng đó được không?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà LuongThiNga
Trả lời nhanh
13/10/2011, 16:21
LuongThiNga
LuongThiNga

Member

nhuhoa wrote:
Hòa wrote:theo bạn sự khác biệt giữa dự kiến và thực tế là như thế nào/
có khi nào chúng giống nhau hay không?
Cám ơn bạn đã đặt câu hỏi cho nhóm mình.
Mình xin trả lời như sau:
Sau khi thu thập hiện trạng chúng ta sẽ bắt đầu đánh giá hiện trạng đó so với kế hoạch đã đề ra
Do đó hiện trạng thu thập được đó chính là thực tế, còn kế hoạch đã đặt ra trước đó chính là dự kiến
Như vậy cũng có trường hợp mà dự kiến và thực tế giống nhau tức là dự án đang diễn ra theo đúng yêu cầu về thời gian , mục đích, chất lượng…
---Mong mọi người cho ý kiến---
thanks!
vậy cho mình hỏi:
trong trường hợp dự kiến lại khác xa so với thực tế khi đó PM cần phải làm gì?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 16:31
LuongThiNga
LuongThiNga

Member

cho mình hỏi:
các bạn có thể nói rõ hơn về khung đảm bảo chất lượng là gì, có tác dụng như thế nào trong kiểm soát, quản ly dự án?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 16:35
LuongThiNga
LuongThiNga

Member

cho mình hỏi với:
tại sao kế hoạch làm việc chi tiết phải bao gồm việc thẩm định các nhiệm vụ và các nguồn lực?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 16:39
LuongThiNga
LuongThiNga

Member

dự án đường 32 là 1 dự án thất bại. nếu các bạn là 1 người PM thì các bạn sẽ có những hoạt động điều chỉnh nào?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 16:43
Hòa
Hòa

Member

theo các bạn khi việc thực hiện dự án không diễn ra theo kế hoạch thì có nhất thiết phải tìm thêm nhân viên mới không? tại sao?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Hòa
Trả lời nhanh
13/10/2011, 16:48
Hòa
Hòa

Member

theo các bạn khi việc thực hiện dự án không diễn ra theo kế hoạch nhưng lại không thể hạ thấp yêu cầu chất lượng công việc khi đó với vai trò của PM bạn sẽ làm như thế nào?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 16:55
Hòa
Hòa

Member

tại sao kiểm soát rủi ro lại không nhằm loại bỏ rủi ro mà chỉ nhằm hạn chế tối thiểu thiệt hại của rủi ro?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 16:59
Hòa
Hòa

Member

hiện tại tuyến đường 32 vẫn chưa hoàn thành xong. vậy theo các bạn có cần phải lập kế hoạch lại không?
nếu có bạn sẽ làm ntn?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 17:02
Hòa
Hòa

Member

cho mình hỏi với:
mình không hiểu tại sao" kiểm soát thay đổi là đưa trật tự vào điều hỗn loạn"?
các bạn có thể giải thích được không?
thank!!!!!!!!!! Bài tập nhóm 6 - Page 8 37969

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 17:06
LuongThiNga
LuongThiNga

Member

theo các bạn để quản lý rủi ro có hiệu quả thì cần nhất là điều gì?
tại sao?
hj! thank!!!!!!!!!!

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 17:18
LuongThiNga
LuongThiNga

Member

theo bạn 1 số nguyên nhân dự án sai kế hoạch có liên quan đến người PM không? tại sao?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 17:25
LuongThiNga
LuongThiNga

Member

trong phần lập báo cáo và kiểm soát dự án có phần "yêu cầu môi trường hỗ trợ về truyền thông" mình không hiểu cho lắm các bạn có thể giải thích rõ được không?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 17:35
LuongThiNga
LuongThiNga

Member

Theo các bạn quản lý cấu hình phần mềm khác với bảo trì phần mềm như thế nào? các bạn có thể lấy ví dụ minh họa được không?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 17:38
NguyenVuong
NguyenVuong

Member

câu hỏi: trong bài các bạn có nói đến chi phí cơ hội (trong phần đặc điểm-tổ chức cuộc họp) vậy chi phí cơ hội là gì, giải thích ???

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà NguyenVuong
Trả lời nhanh
13/10/2011, 18:09
huylan11
huylan11

Member

LuongThiNga wrote:Theo các bạn quản lý cấu hình phần mềm khác với bảo trì phần mềm như thế nào? các bạn có thể lấy ví dụ minh họa được không?

Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
sự khác nhau của quản lý cấu hình và bảo trì phần mềm là.
Quản lý cấu hình là về việc nhận dạng,tổ chức và quản lý những thay đổi của sản phẩm. Nó là ứng dụng kỹ thuật và hành chính kiểm tra cấu hình, điều này bao gồm việc duy trì tốt chức năng kiểm tra cấu hình, thay đổi các tiêu chuẩn kiểm tra phiên bản và các phương tiện kiểm tra cấu hình.
quản lý cấu hình diễn ra trong quá trình xây dựng phần mềm xuyên suốt toàn bộ quá trình sống của dự án.
còn bảo trì phần mềm :
quá trình bảo trì phần mềm diễn ra lúc phần mềm đã được đưa vào sử dụng, bao gồm điều chỉnh các lỗi mà chưa được phát hiện trong các giai đoạn trước của chu kỳ sống của một phần mềm, nâng cấp tính năng sử dụng và an toàn vận hành cho sản phẩm.
định nghĩa dễ hiểu hơn là bảo trì phần mềm là việc sữa đổi phần sau khi đã bàn giao để chỉnh sữa lại các lỗi phát sinh cải thiện hiệu năng của phần mềm hoặc làm cho phần mềm thích ứng được với môi trường đã bị thay đổi.
vd: bạn xây dựng 1 chương trình chơi game thì việc quản lý cấu hình sẽ được thực hiện ngay từ những bước đầu của dự án.
khi chương trình được đưa vào hoạt động thì có nhiều lỗi xảy ra như là trò chơi của bạn dễ dàng bị hack chẳng hạn hay có nhiều điều xảy ra ngoài ý muốn=> lúc này bạn phải thực hiện việc bảo trì để khắc phục.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà huylan11
Trả lời nhanh
13/10/2011, 18:22
huylan11
huylan11

Member

Hòa wrote:theo các bạn khi việc thực hiện dự án không diễn ra theo kế hoạch thì có nhất thiết phải tìm thêm nhân viên mới không? tại sao?
Mình xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:
khi việc thực hiện dự án không diễn ra theo kế hoạch thì trước tiên mình phải tìm hiểu rõ nguyên nhân rồi mới đưa ra các phương pháp đối phó. khi 1 dự án không được diễn ra đúng kế hoạch thì có nhiều nguyên nhân có thể là chưa có kinh phí, do người quản lý dự án, thời tiết, anh hưởng các tác nhân khác như về giải phóng mặt bẳng rồi....còn nhiều lý do nữa chứ đâu phải chỉ có nguyên nhân là thiếu nhân viên đâu vì vậy việc tuyển thêm nhân viên thì phải xét xem nguyên nhân dẫn đến dự án không diễn ra đúng kế hoạch là gì thì mới đưa ra phương án giải quyết được.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà huylan11
Trả lời nhanh
13/10/2011, 19:05
TaiChat
TaiChat

V.I.P

nếu một dự án công bộ chậm hoặc là vì một lý do đặc biệt nào đó các dữ liệu thu thập về hiện trạng ko được theo định kỳ thì dự án có thể đổ bể ko?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà TaiChat
Trả lời nhanh
13/10/2011, 19:17

Nhóm trưởng

LuongThiNga wrote:dự án đường 32 là 1 dự án thất bại. nếu các bạn là 1 người PM thì các bạn sẽ có những hoạt động điều chỉnh nào?
vì dự án đường 32 là dự án khá lớn đang thi công mà lại thất bại nên mình cũng chỉ xin đưa ra câu trả lời trên khía cạnh 1 phần lý thuyết dựa trên cơ sở mà mình hiểu thôi, có gì thì bạn pm mình sau nhé:
dự án chủ yếu thất bại là do chậm tiến độ về thời gian và kinh phí phát sinh thêm quá nhiều nên:
-Làm thêm giờ nếu thấy dự án chậm so với tiến
độ, hạn chế số ngày nghỉ phép, đào tạo và huấn luyện nâng cấp nhân viên, xem lại
các thức hợp tác và trao đổi thông tin trong nhóm, tập trung cho các công việc
đường găng, … và loại bỏ 1 số nhân viên làm việc kém, rút bớt những mục không cần thiết trong đào tạo nhân viên. Quan trọng là tìm hiểu thật kỹ nguyên nhân thất bại thì mới đưa ra đc cách điều chỉnh.
Hi. Nếu là mình thì mình chỉ đưa ra đc như thế thôi, ý kiến của bạn thì sao với vấn đề này?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà huynh123
Trả lời nhanh
13/10/2011, 20:15
XuanHanh
XuanHanh

Member

câu1:Tại sao phải quản lí cấu hình?

câu2:Theo nhóm bạn yếu tố nào là quan trọng nhất trong thủ tục kiểm soát thay đổi?vì sao?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà XuanHanh
Trả lời nhanh
13/10/2011, 20:16
XuanHanh
XuanHanh

Member

Câu 3: Nêu trách nhiệm và cách thức lưu trữ tài liệu? Lợi ích của việc lưu trữ?
Câu 4: Cho ví dụ về Form báo báo?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 20:17
phamichnam
phamichnam

Member

nhóm 6 cho mình hỏi: Theo các bạn thì tại sao chúng ta cần phân loại thay đổi và có 3 loại thay đổi thì loại thay đổi nào có thể ảnh hưởng tới thành công của dự án?
trả lời giúp mình thanks Bài tập nhóm 6 - Page 8 48173

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà phamichnam
Trả lời nhanh
13/10/2011, 20:18
XuanHanh
XuanHanh

Member

phamichnam wrote:nhóm 6 cho mình hỏi: Theo các bạn thì tại sao chúng ta cần phân loại thay đổi và có 3 loại thay đổi thì loại thay đổi nào có thể ảnh hưởng tới thành công của dự án?
trả lời giúp mình thanks Bài tập nhóm 6 - Page 8 48173
Mình trả lời như sau:
- Chúng ta cần phân loại thay đổi vì:
1 trong số những lý do thông thường nhất đối với sự thất bại của dự án: là không nhận ra sự thay đổi và sự kiện. Vì sự thay đổi có rất nhiều yếu tố.
- Có 3 loại thay đổi là:
+ Thay đổi quan trọng
+ Thay đổi nhỏ
+ Thay đổi mang tính sửa chữa/sửa lỗi
Trong đó thay đổi nhỏ Không làm thay đổi kết quả chung cuộc của dự án, nhưng có thể ảnh hưởng đến sự thành công của dự án.

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 20:20
phamichnam
phamichnam

Member

Tại sao cần phải có văn phòng dự án? Và văn phòng dự án có vai trò gì trong dự án?
trả lời giúp mình nha :d

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà phamichnam
Trả lời nhanh
13/10/2011, 20:20
XuanHanh
XuanHanh

Member

phamichnam wrote:Tại sao cần phải có văn phòng dự án? Và văn phòng dự án có vai trò gì trong dự án?
trả lời giúp mình nha :d
Mình xin trả lời như sau:
- Văn phòng dự án là trung tâm chỉ huy và kiểm soát của dự án. Phần lớn các hoạt động và quyết định quản lí dự án chính đều xuất hiện tại văn phòng dự án
- Văn phòng dự án là nơi cung cấp các tài nguyên dự án
- Văn phòng dự án là nơi tổ chức các cuộc họp quan trọng
- Văn phòng dự án là nơi làm việc chính thức của Ban quản lý dự án và PM
Và vai trò của văn phòng dự án khá là quan trọng với đội dự án, ban quản lý dự án, và PM

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Sponsored content
Trả lời nhanh

Back to topMessage [Page 8 of 12]

© FMvi.vn

Go to page : Previous  1, 2, 3 ... 7, 8, 9, 10, 11, 12  Next

« Xem bài trước | Xem bài kế tiếp »