TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
Change background image
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11

Khoa CNTT - ĐH Công nghiệp Hà Nội

Go to page : Previous  1, 2, 3 ... 6, 7, 8 ... 10, 11, 12  Next

Go downMessage [Page 7 of 12]

© FMvi.vn

9/10/2011, 12:42
Hoàng Hà
Hoàng Hà

NewBie

First topic message reminder :

Mong chỉ giáo thêm !!!

Bài tập nhóm 6 - Page 7 390957
http://www.mediafire.com/?q1m9pz2tgyv983f

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Hoàng Hà
Trả lời nhanh

11/10/2011, 22:21
TrangTrang
TrangTrang

Member

Khi chi phí cho dự án có nguy cơ tăng lên thì Bài tập nhóm 6 - Page 7 232140 hạ thấp yêu cầu sản phẩm. Thuê lao động rẻ mạt. Dùng thiết bị rẻ tiền. Theo các bạn phải chăng trong một khi dự án mà không có nguy cơ tăng về kinh phí thì chúng ta có cần quan tâm tới vấn đề trên không? và các vấn đề trên ta có thể áp dụng khi chi phí chưa có nguy cơ tăng lên được ko ??? Bài tập nhóm 6 - Page 7 637185

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà TrangTrang
Trả lời nhanh
11/10/2011, 22:21
HueTin2
HueTin2

Member

BuiLien wrote:Cho mình hỏi: chức năng chính của việc quản lý cấu hình và quan hệ hữu cơ của nó là gì?
Chào chị liên mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
+ Quản lý cấu hình gồm 2 chức năng chình là :
-Quản lý yêu cầu thay đổi liên quan đến cấu trúc quy trình
-Quản lý cấu hình liên quan đến cấu trúc sản phẩm, tức là liên quan đến hạng mục nhận dạng thành phẩm, phiên bản, và sự phụ thuộc giữa các thành phẩm cũng như nhận dạng các cấu hình là một tập nhất quán của các thành phẩm liên quan với nhau. Nó cũng liên quan đến việc cung cấp các thông gian làm việc cho các cá nhân và các tổ nhóm sao cho họ có thể phát triển không phải thường xuyên dẫm chân lên nhau
- Trạng thái và đo lường liên quan đến cấu trúc điều khiển dự án. Cơ bản, trạng thái và đo lường liên quan đến trích lục thông tin cho ban quản lý dự án từ các phương tiện hỗ trợ quản lý cấu hình và các chức năng quản lý yêu cầu thay đổi. Thông tin trích lục dưới đây là rất có ích cho mọi đánh giá
+ Quan hệ hữu cơ có của nó là gì. Thực ra mình không hiểu lắm về "quan hệ hữu cơ". Bạn có thể giải thích cho mình biết quan hệ hữu cơ là gì? Rồi mình mới có thể trả lời tiếp vế sau của bạn. Thank you verry much!

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà HueTin2
Trả lời nhanh
11/10/2011, 22:24
BuiLien
BuiLien

Member

HaHue wrote:
BuiLien wrote:Cho mình hỏi: chức năng chính của việc quản lý cấu hình và quan hệ hữu cơ của nó là gì?
-Quản lý cấu hình liên quan đến cấu trúc sản phẩm, tức là liên quan đến hạng mục nhận dạng thành phẩm, phiên bản, và sự phụ thuộc giữa các thành phẩm cũng như nhận dạng các cấu hình là một tập nhất quán của các thành phẩm liên quan với nhau. Nó cũng liên quan đến việc cung cấp các thông gian làm việc cho các cá nhân và các tổ nhóm sao cho họ có thể phát triển không phải thường xuyên dẫm chân lên nhau
- Trạng thái và đo lường liên quan đến cấu trúc điều khiển dự án. Cơ bản, trạng thái và đo lường liên quan đến trích lục thông tin cho ban quản lý dự án từ các phương tiện hỗ trợ quản lý cấu hình và các chức năng quản lý yêu cầu thay đổi. Thông tin trích lục dưới đây là rất có ích cho mọi đánh giá
+ Quan hệ hữu cơ có của nó là gì. Thực ra mình không hiểu lắm về "quan hệ hữu cơ". Bạn có thể giải thích cho mình biết quan hệ hữu cơ là gì? Rồi mình mới có thể trả lời tiếp vế sau của bạn. Thank you verry much!
Mình có đọc bản word của các bạn trang 12 mục 3.3 chức năng quản lý cấu hình có viết:"
cấu hình gồm 3 chức năng chính, có quan hệ hữu cơ với nhau
" mình không hiểu nên hỏi thôi.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà BuiLien
Trả lời nhanh
11/10/2011, 22:35
nhuhoa
nhuhoa

Member

TrangTrang wrote:Khi chi phí cho dự án có nguy cơ tăng lên thì Bài tập nhóm 6 - Page 7 232140 hạ thấp yêu cầu sản phẩm. Thuê lao động rẻ mạt. Dùng thiết bị rẻ tiền. Theo các bạn phải chăng trong một khi dự án mà không có nguy cơ tăng về kinh phí thì chúng ta có cần quan tâm tới vấn đề trên không? và các vấn đề trên ta có thể áp dụng khi chi phí chưa có nguy cơ tăng lên được ko ??? Bài tập nhóm 6 - Page 7 637185
Mình xin có ý kiến như sau:
Khi chi phí cho dự án có nguy cơ tăng lên thì hạ thấp yêu cầu sản phẩm. Thuê lao động rẻ mạt. Dùng thiết bị rẻ tiền.
trong một khi dự án mà không có nguy cơ tăng về kinh phí thì chúng ta vẫn phải quan tâm tới sản phẩm, lao động, thiết bị. Vì đây là những yếu tố tất yếu của dự án, nhưng khi đó các yếu tố này được quan tâm hơn đảm bảo chất lượng cho dự án
một dự án cần quan tâm tới chất lượng sản phẩm/công việc vì vậy mà khi không gặp phải hoạt động cần hiệu chỉnh tức là kinh phí dự án không có nguy cơ tăng lên thì ta phải đáp ứng một cách tốt nhất chất lượng của dự án không nên hạ thấp yêu cầu sản phẩm, thuê lao động rẻ mạt, dùng thiết bị rẻ tiền.
---Mong các bạn cho ý kiến---
Thanks!

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà nhuhoa
Trả lời nhanh
11/10/2011, 22:37
huylan11
huylan11

Member

HaHue wrote:
mình có thể bổ sung thêm câu trả lời của bạn Huệ như sau:
ở mấy phần trước chúng ra đã biết một dự án có chu kỳ sống là từ khi bắt đầu dự án đến khi dự án kết thúc mà từ khi bắt đầu 1 dự án chon đến khi kết thúc dự án thì có rất nhiều bản thử được đưa ra=>đến bản cuối cùng thì nó đã trải qua 1 chu kỳ sống mà chức năng của QLCH là lưu trữ và bổ sung thêm cái còn thiếu=> nó là cầu nối cho các giai đoạn phát triển của sản phẩm! mình chỉ hiểu thế thôi có gì thì bạn chỉ thêm cho mình nhéBài tập nhóm 6 - Page 7 37969

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà huylan11
Trả lời nhanh
11/10/2011, 22:40
huylan11
huylan11

Member

huylan11 wrote:
HaHue wrote:
mình có thể bổ sung thêm câu trả lời của bạn Huệ như sau:
ở mấy phần trước chúng ra đã biết một dự án có chu kỳ sống là từ khi bắt đầu dự án đến khi dự án kết thúc mà từ khi bắt đầu 1 dự án chon đến khi kết thúc dự án thì có rất nhiều bản thử được đưa ra=>đến bản cuối cùng thì nó đã trải qua 1 chu kỳ sống mà chức năng của QLCH là lưu trữ và bổ sung thêm cái còn thiếu=> nó là cầu nối cho các giai đoạn phát triển của sản phẩm! mình chỉ hiểu thế thôi có gì thì bạn chỉ thêm cho mình nhéBài tập nhóm 6 - Page 7 37969

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà huylan11
Trả lời nhanh
11/10/2011, 22:44
HueTin2
HueTin2

Member

TrangTrang wrote:
nhuhoa wrote:
TrangTrang wrote:rủi ro là tai họa sự cố đã lường trước vậy những tai hoạ sảy ra đột xuất ngẫu nhiên thì gọi là gì? cho vd
Cám ơn bạn vì câu hỏi. Câu hỏi khá ấn tượng!
Theo ý kiến của tớ thì
+ Khái niệm rủi ro: Là chỉ một sự kiện có thể đe dọa và cản trở dự án thực hiện những mong muốn đã được xác định trước trong tài liệu dự án; Là chỉ một hay nhiều sự việc chưa xảy ra nhưng có khả năng xảy ra trong tương lai có tác động đến dự án, và khi sự việc đó xảy ra thường sẽ gây ảnh hưởng xấu, thậm chí là "tai nạn" cho dự án, cản trở dự án đạt được mục tiêu của mình
+ Còn những tai họa đột ngột mà bạn đã nêu ra đó thì không phải là rủi ro vì mình không dự đoán được đó có thể là hiện trạng gây ra thay đổi cho dự án.
Thanks!
bạn có thể cho ví dụ cụ thể k0? Bài tập nhóm 6 - Page 7 471452
Minh xin bổ xung thêm ý của Hoa nhé!
Thứ nhất câu hỏi của Trang rất ấn tượng nhưng mà mình thấy không ổn cho lắm rủi ro không phải là tai họa. Theo như kiến thức đã được tìm hiểu ở bài của nhóm 3 thì rủi ro có 2 loại đó là rủi ro có thể đoán trước được và rủi ro không thể đoán trước được. Vậy nên nếu như nói rủi ro là tai họa rồi mà lại " tai họa sự cố" mình cũng không hiểu cho lắm ý hỏi của bạn.
Thứ hai. Câu hỏi của bạn là tai họa đột ngột mà bạn nêu ra đó mình cho đó là rủi ro. Nhưng đây là rủi ro không biết trước được.
Ví dụ về rủi ro đột ngột: Khi bạn nhận dự án thi công 1 công trình nào đó như xây nhà chẳng hạn. Bạn lên kế hoạch chi tiết về thời gian, kinh phí, xác định 1 số rủi ro có thể xảy ra.Nhưng mà không may trong quá trình thi công dự án, do công nhân làm việc sơ xuất,không cẩn thận, dàn giáo bị gãy, ngưiời bị thương, và có người chết. Như vậy dó là rủi ro đột ngột xảy ra, mình có thể đoán được nhưng không biết chính xác được thời điểm diễn ra khi nào? !

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
11/10/2011, 22:46
BuiLien
BuiLien

Member

Mình xin được hỏi 1 câu hỏi nữa: Trang 14 mục lập bản kế hoạch quản lý
cấu hình có viết "Ý nghĩa,mục đích và phạm vi áp dụng của bản kế hoạch"
các bạn có thể nói rõ hơn được không và lấy ví dụ về dự án "Tuyến đường
32" được không?

Thank you

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà BuiLien
Trả lời nhanh
11/10/2011, 22:50

Nhóm trưởng

TrangTrang wrote:Trong Slide bạn có viết là: Thu Thập Hiện Trạng Là dùng "mọi phương
pháp" để xác định xem các công việc nói riêng và toàn bộ dự án nói chung
hiện nay đang tiến triển thế nào.
Mình không rõ "mọi phương pháp" ở đây là những biện pháp nào? Bạn có thể chỉ ra 1 vài phương pháp cụ thể được không?
Cám ơn bạn đã đặt câu hỏi cho nhóm mình.
Mình xin trả lời như sau:
mọi phương pháp thu thập và đánh giá hiện trạng là
Thu thập hiên trạng:
- Phát phiếu điều tra khách hàng
- Họp, thu nhận ý kiến của thành viên dự án
- Quan sát, đánh giá quá trình thực hiện dự án
Đánh giá hiện trạng: đánh giá hiện trạng so với kế hoạch đặt ra ban đầu (nghĩa là so sánh giữa dự kiến và thực tế). Từ đó, đánh giá xem hiện trạng là tốt hay xấu và nguyên nhân từ đâu. Sau đó là khắc phục bằng cách thực hiện những bước tiếp theo của quá trình kiểm soát dự án

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà huynh123
Trả lời nhanh
11/10/2011, 23:16
XuanHanh
XuanHanh

Member

Cho mình hỏi: Vai trò của quản lý cấu hình là gì.Nội dung của quản lý cấu hình.Nội dung nào là quan trọng nhất?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà XuanHanh
Trả lời nhanh
11/10/2011, 23:18
XuanHanh
XuanHanh

Member

Cho mình hỏi: Theo các bạn thì tại sao chúng ta cần phân loại thay đổi và có 3 loại thay đổi thì loại thay đổi nào có thể ảnh hưởng tới thành công của dự án?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà XuanHanh
Trả lời nhanh
11/10/2011, 23:19
phamichnam
phamichnam

Member

XuanHanh wrote:Cho mình hỏi: Vai trò của quản lý cấu hình là gì.Nội dung của quản lý cấu hình.Nội dung nào là quan trọng nhất?

Tuy mình không là thành viên của nhóm 6, nhưng mình cũng muốn trả lời câu hỏi này của bạn: Quản lý cấu hình là:
lĩnh vực của quản trị dự án nhằm:
Định nghĩa.
Xác định.
Kiểm tra.
Cấu hình trong suốt quá trình phát triển phần mềm.
Nội dung của quản lý cấu hình là:

1.Xác định các yêu cầu và phạm vi của quản lý cấu hình
2.Nhất trí và triển khai các quy trình và công cụ
3.Xây dựng kế hoạch quản lý cấu hình
4.Triển khai các quy trình bảo mật
Theo mình thì Xác định các yêu cầu và phạm vi của quản lý cấu hình là quan trọng nhất

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà phamichnam
Trả lời nhanh
11/10/2011, 23:22
phamichnam
phamichnam

Member

XuanHanh wrote:Cho mình hỏi: Theo các bạn thì tại sao chúng ta cần phân loại thay đổi và có 3 loại thay đổi thì loại thay đổi nào có thể ảnh hưởng tới thành công của dự án?
Cho mình trả lời câu hỏi của bạn: - Chúng ta cần phân loại thay đổi vì:
1 trong số những lý do thông thường nhất đối với sự thất bại của dự án: là không nhận ra sự thay đổi và sự kiện. Vì sự thay đổi có rất nhiều yếu tố.
- Có 3 loại thay đổi là:
+ Thay đổi quan trọng
+ Thay đổi nhỏ
+ Thay đổi mang tính sửa chữa/sửa lỗi
Trong đó thay đổi nhỏ Không làm thay đổi kết quả chung cuộc của dự án, nhưng có thể ảnh hưởng đến sự thành công của dự án.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà phamichnam
Trả lời nhanh
12/10/2011, 08:27
omaichua
omaichua

Member

phamichnam wrote:
XuanHanh wrote:Cho mình hỏi: Theo các bạn thì tại sao chúng ta cần phân loại thay đổi và có 3 loại thay đổi thì loại thay đổi nào có thể ảnh hưởng tới thành công của dự án?
Cho mình trả lời câu hỏi của bạn: - Chúng ta cần phân loại thay đổi vì:
1 trong số những lý do thông thường nhất đối với sự thất bại của dự án: là không nhận ra sự thay đổi và sự kiện. Vì sự thay đổi có rất nhiều yếu tố.
- Có 3 loại thay đổi là:
+ Thay đổi quan trọng
+ Thay đổi nhỏ
+ Thay đổi mang tính sửa chữa/sửa lỗi
Trong đó thay đổi nhỏ Không làm thay đổi kết quả chung cuộc của dự án, nhưng có thể ảnh hưởng đến sự thành công của dự án.
Cảm ơn bạn Nam đã giúp nhóm mình trả lời câu hỏi trên.Minhf xin bổ sung 1 chút về câu trả lời của bạn như sau:
Có 3 loại thay đổi:
- Thay đổi quan trọng:Lịch biểu, ngân sách,đặc tính sản phẩm được coi là những gì quan trọng trong dự án.Làm thay đổi cơ bản kết quả của dự án.
- Thay đổi nhỏ:không làm thay đổi kết quả chung của dự án.Nhưng lại ảnh hưởng đến sự thành công của dự án.
- Thay đổi mang tính chất sửa chữa: Đã coi nhẹ hoặc bỏ qua 1 phần nào đó trong dự án bây giờ phải bổ sung hoặc khắc phục.
Như vậy nếu bạn hỏi thay đổi nào có ảnh hưởng đến thành công của dự án thì theo mình nghĩ cả 3 loại thay đổi đều ảnh hưởng đến thành công của dự án.
TKS

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà omaichua
Trả lời nhanh
12/10/2011, 22:52
HueTin2
HueTin2

Member

BuiLien wrote:Mình xin được hỏi 1 câu hỏi nữa: Trang 14 mục lập bản kế hoạch quản lý
cấu hình có viết "Ý nghĩa,mục đích và phạm vi áp dụng của bản kế hoạch"
các bạn có thể nói rõ hơn được không và lấy ví dụ về dự án "Tuyến đường
32" được không?

Thank you
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:" Ý nghĩa , mục đích và phạm vi áp dụng của bản kế hoạch"
+ Ý nghĩa: Bản kế hoạch của dự án được viết ra dựa trên tiếu chí nào, yêu cầu của người dùng, người sử dụng ra sao. Từ đó tạo nên nguồn cảm hứng cho người làm và sẽ có ý nghĩa với người đó và người sử dụng tại thời điểm khi mà dự án được hoàn thành.
+ Mục đích: Phải xác định được mục đích rõ ràng khi viết 1 dự án, hay là khi phác thảo dự án. Nếu không xác định được mục đích rõ ràng thì dự ánn mà bạn đang làm thì đương nhiên dự án đó sẽ coi như là thất bại 1 phần.
+ Phạm vi áp dụng của bản kế hoạch ở đây là bao quanh dự án mà bạn đang thực thi
Ví dụ: Tuyến đường 32
+Ý nghĩa: Là tuyến đường cửa ngõ ra vào đại thành, có lượng giao thông rất lớn, khi được đưa vào sử dụng nó sẽ có ý nghĩa rất lớn về mặt kinh tế-xã hội.
+ Mục đích: Giao thông đi lại dễ dàng hơn, tránh tình trạng tắc đường thường xuyên xảy ra
+ Pham vi áp dụng: Quốc lộ 32 Diễn - Nhổn

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 05:40
Hòa
Hòa

Member

theo bạn sự khác biệt giữa dự kiến và thực tế là như thế nào/
có khi nào chúng giống nhau hay không?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Hòa
Trả lời nhanh
13/10/2011, 05:44
Hòa
Hòa

Member

bạn có thể nêu ra 1 số nguyên nhân khiến dự án đường 32 làm sai kế hoạch được không?
theo bạn nguyên nhân nào đã tác động nhiều nhất vào dự án?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 05:48
Hòa
Hòa

Member

theo các bạn khi thực hiện việc quản lý và kiểm soát việc thực hiện dự án thì cần chú ý điều gì nhất< việc làm nào là quan trọng nhất>?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 05:58
Hòa
Hòa

Member

theo các bạn trong các bước quản lý, kiểm soát việc thực hiện dự án thì bước nào không quan trọng và có thể giảm bớt đi được không?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 06:17
Hòa
Hòa

Member

các bạn có thể nêu rõ ràng hơn về tiêu chuẩn của lập kế hoạch chất lượng được không?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 12:23
nhuhoa
nhuhoa

Member

Hòa wrote:theo bạn sự khác biệt giữa dự kiến và thực tế là như thế nào/
có khi nào chúng giống nhau hay không?
Cám ơn bạn đã đặt câu hỏi cho nhóm mình.
Sau khi thu thập hiện trạng chúng ta sẽ bắt đầu đánh giá hiện trạng đó so với kế hoạch đã đề ra
Do đó hiện trạng thu thập được đó chính là thực tế, còn kế hoạch đã đặt ra trước đó chính là dự kiến
Như vậy cũng có trường hợp mà dự kiến và thực tế giống nhau tức là dự án đang diễn ra theo đúng yêu cầu về thời gian , mục đích, chất lượng…
---Mong mọi người cho ý kiến---
thanks!

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 12:47
nhuhoa
nhuhoa

Member

Hòa wrote:theo các bạn trong các bước quản lý, kiểm soát việc thực hiện dự án thì bước nào không quan trọng và có thể giảm bớt đi được không?
Cám ơn câu hỏi của bạn
Mình xin có ý kiến như sau:
Quá trình quản lý và kiểm soát dự án trải qua 7 bước:
1. Tổ chức và thu thập hiện trạng
2. Tổ chức họp
3. Quản lý cấu hình
4. Kiểm soát thay đổi
5. Quản lý chất lượng
6. Quản lý rủi ro
7. Lập lại kế hoạch
Cả 7 bước trên đều quan trọng, giúp cho PM quản lý và kiểm soát dự án
Theo ý kiến của thì không có bước nào là không quan trọng hết.
Vì trong quá trình quản lý và kiểm soát chất lượng thì ta thực thi và kiểm soát trong từng bước một (việc quản lý, kiểm soát nhóm mình đã trình bày trong bản word). Các bước từ 1 tới 7 được tiến hành xuyên suốt trong quá trình quản lý kiểm soát dự án. Có một số ý kiến cho rằng b7 tức là việc lập lại kế hoạch đôi khi là không cần thiết, nhưng theo ý kiến của thì không có dự án nào là hoàn hảo mỗi một thay đổi của dự án dù nhỏ thế nào cũng cần được hiệu chỉnh đôi khi chỉ là một phần nhỏ, đó cũng là thay đổi – lập lại kế hoạch
Thanks!

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 13:43
nhuhoa
nhuhoa

Member

Hòa wrote:các bạn có thể nêu rõ ràng hơn về tiêu chuẩn của lập kế hoạch chất lượng được không?
Cám ơn câu hỏi của bạn
Theo ý kiến của mình thì:
Tiêu chuẩn mà nhóm mình đề cập tới trọng mục lập kế hoạch chất lượng ở đây không phải là tiêu chuẩn của bước này mà là tiêu chuẩn của chất lượng. Vậy bạn cần hiểu rằng:
1. Chất lượng là gì?
Theo tổ chức quốc tế về tiêu chuẩn hóa (ISO- International Standard Organization) xác định chất lượng như tổng thể các chi tiết nhỏ của một sản phẩm mà nó phải thỏa mãn những quy định đã được đề ra. Một số chuyên gia khác thì họ định nghĩa một sản phẩm công việc chất lượng là thỏa mãn yêu cầu và tiện lợi cho sử dụng
2. Lập kế hoạch chất lượng là làm gì?
- Nhận biết được tiêu chuẩn chất lượng nào có liên quan tới dự án và làm như nào để thảo mãn chúng
- Kiểm soát, quản lý kế hoạch làm việc.
- Kế hoạch quản lý (về tiêu chuẩn, phương pháp, quy trình) trong từng giai đoạn hoạt động của dự án.
3. Tiêu chuẩn chất lượng của một dự án gì?
- Là những điều kiện ràng buộc về thời gian, ngân sách, tài nguyên, mục tiêu... của dự án
- Được xây dựng dựa trên những yêu cầu của khách hàng, hay qua thử nghiệm trong thiết kế, do PM...
- Nhiều khía cạnh của dự án công nghệ thông tin ảnh hưởng tới chất lượng như chức năng, đặc điểm, độ tin cậy, khả năng duy trì, tính hoạt động, đầu ra của hệ thống.
Thanks!

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
13/10/2011, 14:00

Nhóm trưởng

Hòa wrote:theo các bạn khi thực hiện việc quản lý và kiểm soát việc thực hiện dự án thì cần chú ý điều gì nhất< việc làm nào là quan trọng nhất>?
Cám ơn câu hỏi của bạn.
Khi thực hiện việc quản lý và kiểm soát việc thực hiện dự án cần chú ý một số điều sau:
- Kế hoạch không khả dụng nếu không ai theo dõi chúng. Vì vậy, chúng ta phải thường xuyên thu thập, đánh giá hiện trạng của dự án để khuyến khích cho dự án được triển khai đúng hướng
- Mọi dự án đều có thể có rủi ro, cần được xác định, đánh giá xác suất chúng xảy ra cùng hậu quả chúng đem đến. - - Từ đó lập kế hoạch để hạn chế, ngăn ngừa nó.
- Chất lượng quản lý không chỉ phụ thuộc vào việc vận dụng mô hình, phương pháp mà cả năng lực quản lý tiến trình phát triển mềm của tổ chức. Quản lý, kiểm soát tốt việc thực hiện dự án là một trong những yếu tố quan trọng đóng góp vào thành công của dự án.
- Lập kế hoạch dự phòng và các cuộc họp cũng là cách kiểm soát dự án
- Kiểm soát thay đổi là đưa trật tự vào điều hỗn loạn
- Ngoài ra để kiểm soát dự án thì được tốt chúng ta nên tổ chức cuộc họp, quản lý cấu hình,
Điều quan trọng nhất là bước chúng ta thu thập và đánh giá hiện trạng vì nó là bước đầu tiên của quá trình quản lý, kiểm soát dự án; là tiền đề cho các mức kiểm soát sau đó (như họp, quản lý cấu hình, kiểm soát thay đổi..); giúp cho dự án dc triển khai đúng hướng.
--thanks!---

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà huynh123
Trả lời nhanh
13/10/2011, 14:55
Nguyen Tien Thanh
Nguyen Tien Thanh

Member

Các bạn nhóm 6 cho mình hỏi là " Thảo luận tận dụng nguồn" là gì? Lấy 1 ví dụ cho rõ nhé ^^ tks

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Nguyen Tien Thanh
Trả lời nhanh

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Sponsored content
Trả lời nhanh

Back to topMessage [Page 7 of 12]

© FMvi.vn

Go to page : Previous  1, 2, 3 ... 6, 7, 8 ... 10, 11, 12  Next

« Xem bài trước | Xem bài kế tiếp »