TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
Change background image
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11

Khoa CNTT - ĐH Công nghiệp Hà Nội

Go to page : Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  Next

Go downMessage [Page 2 of 9]

© FMvi.vn

4/10/2011, 20:14
phuong_ot
phuong_ot

Member

First topic message reminder :

Bài tập của nhóm 3 đây nhé. Đây mới là bài chính thức nè.Mọi người xem và cho ý kiến nha BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 912605
LINK DOWN : http://www.mediafire.com/?ugi3jhn949imavm

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà phuong_ot
Trả lời nhanh

5/10/2011, 17:23
Hòa
Hòa

Member

phuong_ot wrote:
MinhTuan wrote:
NguyenHa wrote:Cho tớ hỏi: Theo các cậu trong dự án xây dựng quốc lộ 32 thì nó có những rủi ro nào? Và rủi ro nào có khả năng gây thiệt hại cao nhất?Thank

Mình xin trả lời câu hỏi này:
Đối với dự án lam đường 32, thì kế hoach lậo ra có thể có mấy phần chinh sau như:
Khảo sát > giải phóng mặt bằng > thi công > hoàn thiện.

Thì mỗi gia đoạn lại có 1 số rủi ro khác nhau như:
-Khảo sát khó khăn do địa hình,
-người dân ko chịu di cư trong khi giải phóng mặt bằng
-Trong phần thi công thì có khó khăn về nhân lực, vật liệu, hay yếu tố bên ngoài như thời tiết.

Trong trường hợp này, rủi ro lớn nhất có thể làm ảnh hưởng tới thành công của dự án là phần giải phóng mặt bằng. Giải phóng mặt bằng liên quan đến khá nhiều người dân và bộ phận này chịu sự ảnh hưởng của tâm lý đám đông nên việc giải tỏa sẽ rất khó khăn nếu không thông suốt. Có thể nói Trong khâu này kinh phí của dự án tập trung nhiều nhất vào đây.
Mình xin có ý kiến trong câu hỏi , Hà có hỏi là trong dự án đường 32 có những rủi ro nào? Và trong slide nhóm mình cũng đưa ra là có 2 loại rủi ro đó là rủi ro dự đoán trước được, và rủi ro không dự đoán trước được
Về rủi do dự đoán trước được ví dụ như rủi ro về vấn đề tài chính, rủi ro về kỹ thuật, rủi ro trong giải phóng mặt bằng....
Còn rủi ro không dự đoán trước được ví dụ như : thiên tai, hỏa hoạn, chết người, khủng bố.....
còn về rủi ro nghiêm trọng nhất theo mình là rủi ro về vấn đề tài chính, kinh tế
theo ý kiến của mì BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 37969 nh thì rủi ro về vấn đề tài chính,kinh tế chỉ là 1 phần còn rủi ro lớn nhất ảnh hưởng đến dự án này vẫn là khâu giải phóng mặt bằng.chính rủi ro giả phóng mặt bằng là tiền đề dẫn đến rủi ro về tài chính , kinh tế. vì trên thực tế đã phải mất khá nhiều thời gian để giải quyết vấn đề giải phóng mặt bằng cho người dân BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 37969

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Hòa
Trả lời nhanh
5/10/2011, 17:36
phuong_ot
phuong_ot

Member

XuanHanh wrote:Cho mình hỏi: Tại sao không thấy nhóm cậu đề cập đến "Mục đích của quản lý rủi ro"? BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 426147
" Quản lý rủi ro " hay " kiểm soát rủi ro " thì mục đích của nó ở ngay câu đó rùi b. là quản lý hay kiểm soát rủi ro trong dự án.đó chẳng phải mục đích sao? trong bài bọn mình có đưa ra vai trò của kiểm soát rr,theo bạn thì mục đích và vai trò đó có giống nhau ko?
tks!

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
5/10/2011, 17:49
phuong_ot
phuong_ot

Member

XuanHanh wrote:Cho mình hỏi: Làm thế nào để xác định luợng rủi ro có cùng 1 nguyên nhân, xác định thành viên liên quan?
rủi ro có rất nhiều nguyên nhân gây ra.làm thế nào để xác định lượng rủi ro có cùng 1 nguyên nhân.câu hỏi của bạn mình ko hiểu.b có thể nói rõ hơn đc ko?tks

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
5/10/2011, 17:50
BuiLien
BuiLien

Member

Mình xin được hỏi các bạn câu hỏi như sau: Các tiêu chuẩn để đánh giá 1 bảng công việc và thế nào là bảng công việc tốt?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà BuiLien
Trả lời nhanh
5/10/2011, 17:58
TheHung
TheHung

Member

Mình lấy luôn ví dụ của các bạn đã đặt cho nhóm mình là xây dựng cổng thôn tin mạng cho sở kế hoạch và đầu tư tỉnh Nam định, các bạn hãy dựa vào những xác định dự án của bọn mình để phác thảo bảng công việc cho dự án đấy.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà TheHung
Trả lời nhanh
TheHung
TheHung

Member

Mình lấy luôn ví dụ của các bạn đã đặt cho nhóm mình là xây dựng cổng thôn tin mạng cho sở kế hoạch và đầu tư tỉnh Nam định, các bạn hãy dựa vào những xác định dự án của bọn mình để phác thảo bảng công việc cho dự án đấy.

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
phuong_ot
phuong_ot

Member

BuiLien wrote:Mình xin được hỏi các bạn câu hỏi như sau: Các tiêu chuẩn để đánh giá 1 bảng công việc và thế nào là bảng công việc tốt?
Tiêu chuẩn để đánh giá 1 bảng công việc tốt là:
1. mọi nhánh của bảng công việc được chi tiết tới mức thấp nhất
2. mọi ô của bảng công việc được đánh số duy nhất
3. mọi ô của danh sách sản phẩm được thể hiện bằng danh từ và tính từ
4. mọi ô của sanh sách công việc được thể hiện bằng động từ và bổ ngữ
5. mọi công việc trong bảng công việc đều được xác định đầy đủ
6. đã nhận được phản hồi và chấp thuận từ mọi người có liên quan đến bảng công việc
còn bạn hỏi thế nào là bảng công việc tốt BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 37969 thì đáp ứng đc các tiêu chí trên là 1 bảng công việc tốt rồi BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 8898

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
5/10/2011, 17:59
TheHung
TheHung

Member

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
5/10/2011, 18:01
phuong_ot
phuong_ot

Member

TheHung wrote:Mình lấy luôn ví dụ của các bạn đã đặt cho nhóm mình là xây dựng cổng thôn tin mạng cho sở kế hoạch và đầu tư tỉnh Nam định, các bạn hãy dựa vào những xác định dự án của bọn mình để phác thảo bảng công việc cho dự án đấy.
bạn cho mình 1 bản phác thảo dự án này.mình sẽ có bảng công việc cho dự án đó BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 390957

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
5/10/2011, 18:23
TheHung
TheHung

Member

phuong_ot wrote:
TheHung wrote:Mình lấy luôn ví dụ của các bạn đã đặt cho nhóm mình là xây dựng cổng thôn tin mạng cho sở kế hoạch và đầu tư tỉnh Nam định, các bạn hãy dựa vào những xác định dự án của bọn mình để phác thảo bảng công việc cho dự án đấy.
bạn cho mình 1 bản phác thảo dự án này.mình sẽ có bảng công việc cho dự án đó BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 390957
Giới thiệu dự án:

Mục đích và mục tiêu dự án:
Mục tiêu: Xây dựng cơ sở hạ tầng mạng đảm bảo cho hoạt động của các đối tác và toàn bộ hệ thống được thông suốt.

Xây dựng cổng thông tin điện tử của sở kế hoạch và đầu tư nhằm thuận lợi cho các kế hoạch và hoạt động của sở được triển khai nhanh và hiệu quả. Là nơi cung cấp các thông tin cho các đối tác trong và ngoài nước 1 cách chính xác và tiết kiệm
thời gian.

Tốc độ của hệ thống mạng và lượng truy cập cổng thông tin điện tử phải được thông suốt không bị ngưng trệ trong quá trình hoạt động.

Đáp ứng được các yêu cầu cư bản của 1 hệ thống giao diện điên tử mở như: giao diện dễ dùng, cập nhật thông tin 1 cách dễ dàng và nhanh tróng, …

Thời hạn của dự án không quá 12 tháng.
Đảm bảo được tính bảo mật của hệ thống cũng như thông tin và dữ liệu..
Tài nguyên dự án (Nguồn nhân lực)
Công ty cổ phần công nghệ VIC.
Sở kế hoạch và đầu tư tỉnh Nam định.

- - - - - -
Kinh phí 2,8 tỷ VND:
-1 tỷ cho cơ sở hạ tầng mạng bao gồm: máy chủ server, các máy Client cho từng bộ phận của sở kế hoạch và đầu tư, phần mềm quản lí server, ...
-1,8 tỷ cho cổng thông tin điện tử bao gồm: phần mềm quản lí, thiết kế trang wed, phần mềm bảo mật hệ thống, ...

Sự ràng buộc giữa các bên có liên quan:
+Sở kế hoạch và đầu tư:
-Sở kế hoạch và đầu tư có trách nhiệm cử người hỗ trợ và cung cấp các thông tin có liên quan về hoạt động và vận hành.
- Đáp ứng các yêu cầu về kinh phí của ban dự án.
- Xét duyệt, nghiệm thu và kí nhận sản phẩm bàn giao.
-...
+ Ban quản lý dự án:
-Thực hiện các yêu cầu của khách hàng về hệ thống.
-Thực hiện đúng kế hoạch của đề án đề ra ban đầu.
-Cung cấp báo cáo về hiện trạng cho khách hàng nắm bắt quá trình thực hiện dự án.
-Đảm bảo chất lượng và nội dung của tất cả các sản phẩm bàn giao.
- Quản lý và kiểm soát kế hoạch của dự án, tài nguyên, chất lượng và chi phí.
-...

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
5/10/2011, 18:55
HueTin2
HueTin2

Member

Cho minh hỏi
" Sử dụng đánh giá chuyên gia" các bạn đã nêu rõ ưu nhược điểm của việc sử dụng đánh giá chuyên gia.Ưu điểm có ít mà nhược điểm lại nhiều hơn. Chuyên gia tài giỏi lại rất khó tìm. Như vậy là khi thực hiện dự án mà k tìm được chuyên gia đánh giá ước lượng cho dự án thì dự án sẽ ra sao, nếu như đó là 1 dự án lớn việc tìm chuyên ra thì dễ dàng hơn rồi. Còn đối với dự án vừa và nhỏ thì sao

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà HueTin2
Trả lời nhanh
5/10/2011, 19:11
Lehoa
Lehoa

Member

cho mình hỏi mục đích của quản lý rủi ro là gì?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Lehoa
Trả lời nhanh
5/10/2011, 19:28
ThanhTrieu
ThanhTrieu

Member

Mình có câu hỏi muốn các bạn nhóm 3 giải đáp giùm: Trong slie của bạn có mục "PHƯƠNG PHÁP ĐỐI PHÓ RỦI RO" có viết các chiến lược đối phó rủi ro gồm 4 bước là:" TRÁNH NÉ,CHUYỂN GIAO,GIẢM NHẸ,CHẤP NHẬN".Bạn có thể lấy ví dụ cụ thể về 1 dự án công nghệ thông tin để áp dụng các chiến lược đó khi gặp rủi ro.Mỗi chiến lược cho mh một ví dụ chi tiết nhé!!!

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà ThanhTrieu
Trả lời nhanh
5/10/2011, 19:38
HueTin2
HueTin2

Member

phuong_ot wrote:
XuanHanh wrote:Cho mình hỏi: Làm thế nào để xác định luợng rủi ro có cùng 1 nguyên nhân, xác định thành viên liên quan?
rủi ro có rất nhiều nguyên nhân gây ra.làm thế nào để xác định lượng rủi ro có cùng 1 nguyên nhân.câu hỏi của bạn mình ko hiểu.b có thể nói rõ hơn đc ko?tks

Theo mjh thì vai trò và mụch đích của quản lý rủi do là khác nhau:
-Mục đích quản lý rủi ro là: Giảm tối thiểu khả năng rủi ro
+ Mô tả quá trình phân tích và những công cụ kỹ thuật giúp nhận biết rủi ro của dự án.
+ Mô tả phần mềm có thể hỗ trợ trong việc quản lý rủi ro của dự án
+ Hiểu được quy trình quản lý rủi ro
-Vai trò của quản lý rủi ro( tầm quan trong của quản lý rủi ro)
+ Quản lý rủi ro dự án là 1 nghệ thuật và những nhận biết khoa học là nhiệm vụ.
+ Quản lý rủi ro thường k được chú ý trong các dự án, nhưng nó lại giúp cải thiện được sự thành công của dự án, xác định phạm vi dự án, và phát triển những ước tính có tính thực thể.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà HueTin2
Trả lời nhanh
5/10/2011, 19:38
ThanhTrieu
ThanhTrieu

Member

Mình lại có chỗ chưa hiểu mong các bạn giúp: Trong slie phần "CÁC CÔNG VIỆC QUẢN LÝ RỦI RO" hay là phần"NĂM BƯỚC QUẢN LÝ RỦI RO" có viết là "nhận diện rủi ro" hay "xác định các mức rủi ro cho dự án" vậy bạn có thể cho mình biết làm thế nào để nhận diện được rủi ro hay xác định được rủi ro cho dự án(trong dự án công nghệ thông tin)cho mình ví dụ để dễ hiểu nhé!!!

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
5/10/2011, 19:46
cauchubau91
cauchubau91

Member

phuong_ot wrote:
cauchubau91 wrote:
phuong_ot wrote:
cauchubau91 wrote:
phuong_ot wrote:
TaiChat wrote:trong phần 1.1.1 các tình huống rủi ro các bạn nghĩ tình huống nào là nguy hiểm nhất, dễ gây nghiêm trọng nhất?
Theo mình thì tình huống nhân viên kỹ thuật không thích hợp là yếu tố dễ gây rủi ro nghiêm trọng nhất.
cho lời giải thích đi bạn, trả lời suông vậy sao thuyết phục được BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 896790
bạn xem lại câu hỏi giúp mình cái.hỏi sao thì mình trả lời đúng và đủ nd của câu hỏi thôi.bạn ấy đâu có hỏi tại sao đâu.nếu có mình sẽ trả lời. BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 912605
thế này nhé. Bây h mình có một câu: Trong phần 1.1.1 các tình huống rủi ro các bạn nghĩ tình huống nào là nguy hiểm nhất, dễ gây nghiêm trọng nhất? Tị sao? Bạn giúp mình nhé! BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 465282 BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 187958
Cái nào quan trọng thì mình đã nói ở trên.còn tại sao thì theo mình nhân viên kỹ thuật không thích hợp, thiếu huấn luyện và kinh nghiệm về phần cứng, hệ điều hành, bộ trình phần mềm hay lĩnh vực ứng dụng đều đặt ra rủi ro. Thiếu kinh nghiệm trong công việc của nhóm gây ra vấn đề về trao đổi . Những yêu cầu của khách hàng về an toàn, pháp lý, quy tắc thanh toán quá đáng cũng làm cho người của bạn không đáp ứng nổi. Có một dự án gặp phải khó khăc khi một người mới nhập cư được nhận làm lập trình viên cho dự án Bộ Quốc phòng. Bởi lý do an ninh việc lập trình phải được thực hiện tại máycủa khách. Và việc lập trình bắt đầu, người ta mới phát hiện ra là anh ta không được phép vào trụ sở của khách; anh ta chưa có đủ yêu cầu để được làm việc ở đó. Phải mất một thời gian 6 tháng mới có thể hoàn tất các thủ tục giấy tờ về an ninh....
đó là ý kiến của mình.còn sai sót hay chưa đầy đủ mong b bổ sung BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 100922
Lại copy paste rồi, dù sao cg cảm ơn câu trả lời của p- ot. Nhưng mình thấy phần trình bày về quản lý rủi ro của các bạn đang còn thiếu sót quá, các bạn tập trung vào quản lý rủi ro. Mình đặt ra cho các bạn một số câu hỏi sau, trả lời gíp mình nhé:
Câu 1: Tầm quan trọng của quản lý rủi ro?
Câu 2: Khi đề cập tới kế hoạch quản lý rủi ro cần phải xét tới các yếu tố nào? BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 2784
Câu 3: Các nguồn rủi ro phổ biến trong các dự án CNTT? BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 683980
Câu 4: Nếu bạn (P) là một nhà quản lý dự án thì bạn sẽ có những chiển lược nào để quản lý rủi ro BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 246238
0o----o0 BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 471452 Thế thôi BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 471452 0o----o0

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà cauchubau91
Trả lời nhanh
5/10/2011, 19:48
ThanhTrieu
ThanhTrieu

Member

Cho mình hỏi: Những trở ngại gặp phải khi ước lượng thì trở ngại nào khó giải quyết nhất? tại sao? cho ví dụ chứng minh nhé!!!

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
5/10/2011, 19:57
Luuhuyen
Luuhuyen

Member

Lehoa wrote:cho mình hỏi mục đích của quản lý rủi ro là gì?
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Mục đích của quản lý rủi ro giúp cho 1 dự án tránh khỏi những thất bại như không hoàn thành dự án như kế hoạch đã định, vượt qua ngân sách và không đáp ứng được sự mong đợi của khách hàng. Quản lý rủi ro tìm kiếm và xem xét từ các góc cạnh khác nhau trong các dự án để đảm bảo rằng những mối đe doạ cho các dự án được xác đình và phân tích, tiến hành các chiến lược thích hợp để giảm nhẹ và khống chế rủi ro. Chức năng chính của quản lý rủi ro là đoán nhận được tất cả những rủi ro có khả năng ảnh hưởng đến một dự án, đánh giá mức độ nghiêm trọng và hậu quả, sau đó xác định các giải pháp tuỳ theo tính chất của các rủi ro. Giam thiểu tối đa các yếu tố bất ngờ và các vấn đề không mong đợi phát sinh trong suốt quá trình thực hiện dự án, bàng cách thiết lập ra các kế hoạch cho các tình huống có thể xảy ra. Nhung kế hoạch này sẽ giảm thiểu tối đa những tình huống có thể dẫn tới các sản phẩm lệch lạc hoặc có thể phá huỷ toàn bộ dự án.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Luuhuyen
Trả lời nhanh
5/10/2011, 20:09
Đức Phúc
Đức Phúc

Member

ThanhTrieu wrote:Cho mình hỏi: Những trở ngại gặp phải khi ước lượng thì trở ngại nào khó giải quyết nhất? tại sao? cho ví dụ chứng minh nhé!!!
Thay mặt nhóm 3 mình trả lời như sau
trở ngại lớn nhất của ước lượng là :

Thiếu thông tin, thiếu tri thức.
Không lường trước được những phức tạp kỹ thuật
Không lường trước được sự hoà thuận hay bất hòa của những thành viên khi thực hiện dự án
Sau khi đưa ra một ước lượng thời gian rồi, ước lượng đó có thể bị những ý kiến khác góp ý: cố tình thu ngắn lại hoặc dãn dài ra.
Sức ép của cấp trên: thường muốn thu ngắn thời gian thực hiện công việc.
- vd: sự bất hòa bất đồng của các thanh viên không hợp tác với nhau => không đạt đc kết quả tốt nhất

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Đức Phúc
Trả lời nhanh
5/10/2011, 20:15
ThaiSon
ThaiSon

Member

Trong phần "2. Kỹ Thuật Ước Lượng" có 3 kỹ thuật chính là: đánh giá chuyên gia, qui trình lịch sử và công thức. Cho mình hỏi là hiện nay kỹ thuật nào dùng phổ biến nhất? Dự án thế nào thì sẽ dùng kỹ thuật đánh giá chuyên gia, dự án nào sẽ dùng qui trình lịch sử, dự án nào sẽ dùng công thức?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà ThaiSon
Trả lời nhanh
5/10/2011, 20:16
cauchubau91
cauchubau91

Member

Luuhuyen wrote:
Lehoa wrote:cho mình hỏi mục đích của quản lý rủi ro là gì?
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Mục đích của quản lý rủi ro giúp cho 1 dự án tránh khỏi những thất bại như không hoàn thành dự án như kế hoạch đã định, vượt qua ngân sách và không đáp ứng được sự mong đợi của khách hàng. Quản lý rủi ro tìm kiếm và xem xét từ các góc cạnh khác nhau trong các dự án để đảm bảo rằng những mối đe doạ cho các dự án được xác đình và phân tích, tiến hành các chiến lược thích hợp để giảm nhẹ và khống chế rủi ro. Chức năng chính của quản lý rủi ro là đoán nhận được tất cả những rủi ro có khả năng ảnh hưởng đến một dự án, đánh giá mức độ nghiêm trọng và hậu quả, sau đó xác định các giải pháp tuỳ theo tính chất của các rủi ro. Giam thiểu tối đa các yếu tố bất ngờ và các vấn đề không mong đợi phát sinh trong suốt quá trình thực hiện dự án, bàng cách thiết lập ra các kế hoạch cho các tình huống có thể xảy ra. Nhung kế hoạch này sẽ giảm thiểu tối đa những tình huống có thể dẫn tới các sản phẩm lệch lạc hoặc có thể phá huỷ toàn bộ dự án.
Cảm ơn câu trả lời của bạn, nhưng mình thấy có câu này hay này, bạn tham khảo nhé BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 37969 Quản lý rủi ro của dự án làm giảm tối thiểu khả năng rủi ro trong khi đó tăng tối đa những cơ hội tiềm năng BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 896790

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà cauchubau91
Trả lời nhanh
5/10/2011, 20:21
ThaiSon
ThaiSon

Member

Cho mình xin một VD cụ thể về xác định "Độ Tin cậy Trong Ước Lượng" ?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
5/10/2011, 20:31
Đức Phúc
Đức Phúc

Member

phuong_ot wrote:
NguyenVuong wrote:câu hỏi: trong 5 bước quản lý rủi ro thì theo các bạn bước nào là quan trọng nhất ? tại sao ?
hỳ! mình nghĩ bước nào cũng quan trọng hết ý BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 8898 nhưng theo mình thì quan trọng nhất là bước 1 : " xác định các mức rủi ro ban đầu " có xác định được thì từ đó chúng ta mới đi đánh giá, phân tích ảnh hưởng, mức độ nguy hiểm của rủi ro đó đến đâu,và đưa ra biện pháp khắc phục.còn theo bạn thì sao? BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 2 7317
mình cung góp thêm chút
Theo Mình thì khó có thê nói bước nào là quan trọng nhất trong việc quản lý rủi ro.vì trong một dự án thì các rủi ro luôn tiềm ẩn,nó không chỉ có các rủi ro có thể nhận biết ngay từ đầu mà còn có các rủi ro khi thực hiện ta nới có thể phát hiện ra,chính vì vậy khi quản lý rủi ro thực hiện theo 5 bước này sẽ giúp ta quản lý tốt hơn.Mỗi bước có một ích lợi khác nhau trong quá trình thực hiện.
1.Xác định các mức rủi ro ban đầu của dự án đóng một vai trò quan trọng trong việc có nên tiếp tục dự án không,vì một dự án mà khi bắt đầu mà đã tồn tại quá nhiều rủi ro thì tôt nhất nên được coi lại.
2. Lập thành văn bản các loại rủi ro cụ thể sẽ giúp cho việc quản lý,phân tích rủi ro được dễ dàng.
3. Tiến hành phân tích ảnh hưởng rủi ro sẽ giúp ta biết rủi ro nào sẽ có ảnh hưởng lớn tới dự án và cần được ưu tiên có biện pháp sử lý.
4. Xây dựng và triển khai kế hoạch quản lý rủi ro,đây là bước quan trọng trong việc quyết định rủi ro đó sẽ gây ảnh hưởng thế nào tới dự án.
5. Giám sát và cập nhật tài liệu về rủi ro,đây là bước cuối trong quá trình quản lý rủi ro.Nó là tài liệu tri tiết về những gì đã thực hiện để phòng tránh rủi ro và kết quả của việc phòng tránh đó.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Đức Phúc
Trả lời nhanh
5/10/2011, 20:33
ThaiSon
ThaiSon

Member

Bạn phân tích rõ sự khác và giống nhau của "Uớc lượng chi tiết" và "thứ bậc " trong phân loại độ tin cậy trong các dự đoán được đưa ra?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
5/10/2011, 20:56
ThaiSon
ThaiSon

Member

Tring phần "Quản Lý Rủi Ro" mình thấy có rất nhiều tình hướng rủi ro chung được đưa ra vậy cho mình hỏi những rủi ro nào có thể khử bỏ được, khắc phục được , những rủi ro nào thì không khử bỏ đc ? Cho mình xin VD.

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Sponsored content
Trả lời nhanh

Back to topMessage [Page 2 of 9]

© FMvi.vn

Go to page : Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  Next

« Xem bài trước | Xem bài kế tiếp »