TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
Change background image
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11

Khoa CNTT - ĐH Công nghiệp Hà Nội

Go to page : Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  Next

Go downMessage [Page 5 of 9]

© FMvi.vn

4/10/2011, 20:14
phuong_ot
phuong_ot

Member

First topic message reminder :

Bài tập của nhóm 3 đây nhé. Đây mới là bài chính thức nè.Mọi người xem và cho ý kiến nha BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 912605
LINK DOWN : http://www.mediafire.com/?ugi3jhn949imavm

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà phuong_ot
Trả lời nhanh

6/10/2011, 14:57
phuong_ot
phuong_ot

Member

ThanhTrieu wrote:Mình có câu hỏi muốn các bạn nhóm 3 giải đáp giùm: Trong slie của bạn có mục "PHƯƠNG PHÁP ĐỐI PHÓ RỦI RO" có viết các chiến lược đối phó rủi ro gồm 4 bước là:" TRÁNH NÉ,CHUYỂN GIAO,GIẢM NHẸ,CHẤP NHẬN".Bạn có thể lấy ví dụ cụ thể về 1 dự án công nghệ thông tin để áp dụng các chiến lược đó khi gặp rủi ro.Mỗi chiến lược cho mh một ví dụ chi tiết nhé!!!
mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
trong bài bọn mình có nêu ra các chiến lược đối phó với rủi ro
1) thứ nhất là tránh né rủi ro tức là khi ta xác định được 1 dự án có rủi ro về mặt nào đó chúng ta có thể chọn 1 hướng đi khác cho dự án hoặc thay đổi 1 số mục tiêu của dự án, tránh đi đến thất bại, và tổn thất gây ra cho dự án như
- thay đổi phương pháp, công cụ thực hiện, con người...
- thương lượng với khách hàng, hay những người có liên quan đến dự án để thay đổi mục tiêu
ví dụ: Một học sinh cấp 3 dự định thi vào 1 trường đại học là một dự án.Giả sử cậu định thi khối A vào trường công nghiệp.trường công nghiệp là 1 trường khá lớn,có nhiều người cũng định thi vào trường này,điểm vào trường ở mức trung bình,sức học của mình có hạn,môn toán hơi kém,môn lý tạm được,hóa ổn…sau khi phân tích như vậy cậu sẽ lập một bảng,trong đó liệt kê những gì cậu cần. không học theo cách học cũ nữa mà có phương pháp mới đế có thể lấp đầy các khuyết điểm đó.sau đó cậu sẽ sem sét mình cần phải ưu tiên học những gì.ví dụ môn toán kém thì phải ưu tiên cho môn toán…rồi đưa ra một kế hoạch để thực hiện lấp đầy khuyết điểm đóBÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 79458ăng thời gian học toán,đi học thêm toán…cuối cùng là những gì mà cậu ta đã đạt được sau quá trình cố gắng:môn toán đã khá lên…
2) Chuyển giao rủi ro tức là chia sẻ tác hại khi chúng gây ra. chẳng hạn đề nghị với khách hàng chấp nhận và chia sẻ rủi ro ( thời gian, kinh phí...), báo cáo với ban lãnh đạo để chấp nhận tác động của rủi ro đưa đến và chuẩn bị chi phí đối phó. hay cách khác là mua bảo hiểm để chia se rủi ro gây ra.
3) Giảm nhẹ rủi ro là thực thi các biện pháp để giảm thiểu khả năng xảy ra rủi ro hoặc giảm thiểu tác động và chi phí khắc phục rủi ro nếu có xảy ra. Chẳng hạn: Cảnh báo và triệt tiêu các yếu tố làm rủi ro xuất hiện. Điều chỉnh các yếu tố có liên quan theo dây chuyền để rủi ro xảy ra sẽ ít có tác động.
4) Chấp nhận rủi ro là đành chấp nhận "sống chung" với rủi ro trong trường hợp chi phí loại bỏ, phòng tránh, làm nhẹ rủi ro quá lớn (lớn hơn chi phí khắc phục tác hại), hoặc tác hại của rủi ro nếu xảy ra là nhỏ hay cực kỳ thấp. Kế hoạch đối phó có thể là: Thu thập hoặc mua thông tin để có kế hoạch kiểm soát tốt hơn.
Lập kế hoạch khắc phục tác hại khi rủi ro xảy ra.

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
6/10/2011, 14:59
vohinh_1991
vohinh_1991

Member

hj....cho mình hỏi các bạn nhóm 3 nhé!trong phần kiểm soát các phiên bản của
WBS các bạn có đưa ra nguyên tắc :"không bao giờ nên vứt bỏ phiên bản
trước"vậy các bạn có thể giải thích rõ thêm về nguyên tắc này không?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà vohinh_1991
Trả lời nhanh
6/10/2011, 15:00
vohinh_1991
vohinh_1991

Member

hi..........cho mình hỏi các bạn nhóm 3 nhé!trong phần kiểm soát các phiên bản của
WBS các bạn có đưa ra nguyên tắc :"không bao giờ nên vứt bỏ phiên bản
trước"vậy các bạn có thể giải thích rõ thêm về nguyên tắc này không?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà vohinh_1991
Trả lời nhanh
6/10/2011, 15:04
omaichua
omaichua

Member

Tại sao nói : Ước lượng thời gian khó hơn xây dựng bảng công việc? Cho VD

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà omaichua
Trả lời nhanh
6/10/2011, 15:05
HoangCuong
HoangCuong

Member

omaichua wrote:Mình xin hỏi: Trong 1 dự án thì ai là người lập ra WBS?Và mục đích chính của việc lập ra WBS là gì?
Mình xin trả lời câu hỏi trên:
- Người lập ra WBS bao gồm: người quản lí dự án, khách hàng, thành viên tổ, người tài trợ dự án.
- Mục đích chính của việc lập ra WBS là: Lập ra một danh sách chi tiết các bước cần làm để hoàn thành dự án, giúp dự án đi đúng hướng. Ngoài ra thì việc tạo WBS còn là cơ sở ước lượng chi phí, xác định trách nhiệm giữa các cá nhân, xây dựng lịch trình thực hiện dự án.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà HoangCuong
Trả lời nhanh
6/10/2011, 15:14
omaichua
omaichua

Member

VanCuong wrote:
omaichua wrote:Mình xin hỏi: Trong 1 dự án thì ai là người lập ra WBS?Và mục đích chính của việc lập ra WBS là gì?
- Người lập ra WBS bao gồm: người quản lí dự án, khách hàng, thành viên tổ, người tài trợ dự án.
- Mục đích chính của việc lập ra WBS là: Lập ra một danh sách chi tiết các bước cần làm để hoàn thành dự án, giúp dự án đi đúng hướng. Ngoài ra thì việc tạo WBS còn là cơ sở ước lượng chi phí, xác định trách nhiệm giữa các cá nhân, xây dựng lịch trình thực hiện dự án.
Theo bạn thì khách hàng cũng có thể lập WBS?Bạn nghĩ sao khi nói "khách hàng là người hưởng thụ thành quả"?.Khách hàng là người đặt ra yêu cầu của dự án chứ ko phải là người thực hiện dự án?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
6/10/2011, 15:17
omaichua
omaichua

Member

Tại sao nói:
- Tất cả các dự án đều phụ thuộc vào rủi ro
-Tiến trình sẽ không đúng theo kế hoạch trong một số giai đoạn của dự án
-Rủi ro không thể được loại trừ triệt để.
Các bạn có thể nói rõ hơn đc k?tks

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
6/10/2011, 15:25
phuong_ot
phuong_ot

Member

cauchubau91 wrote:
phuong_ot wrote:
cauchubau91 wrote:
phuong_ot wrote:
cauchubau91 wrote:
phuong_ot wrote:
TaiChat wrote:trong phần 1.1.1 các tình huống rủi ro các bạn nghĩ tình huống nào là nguy hiểm nhất, dễ gây nghiêm trọng nhất?
Theo mình thì tình huống nhân viên kỹ thuật không thích hợp là yếu tố dễ gây rủi ro nghiêm trọng nhất.
cho lời giải thích đi bạn, trả lời suông vậy sao thuyết phục được BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 896790
bạn xem lại câu hỏi giúp mình cái.hỏi sao thì mình trả lời đúng và đủ nd của câu hỏi thôi.bạn ấy đâu có hỏi tại sao đâu.nếu có mình sẽ trả lời. BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 912605
thế này nhé. Bây h mình có một câu: Trong phần 1.1.1 các tình huống rủi ro các bạn nghĩ tình huống nào là nguy hiểm nhất, dễ gây nghiêm trọng nhất? Tị sao? Bạn giúp mình nhé! BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 465282 BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 187958
Cái nào quan trọng thì mình đã nói ở trên.còn tại sao thì theo mình nhân viên kỹ thuật không thích hợp, thiếu huấn luyện và kinh nghiệm về phần cứng, hệ điều hành, bộ trình phần mềm hay lĩnh vực ứng dụng đều đặt ra rủi ro. Thiếu kinh nghiệm trong công việc của nhóm gây ra vấn đề về trao đổi . Những yêu cầu của khách hàng về an toàn, pháp lý, quy tắc thanh toán quá đáng cũng làm cho người của bạn không đáp ứng nổi. Có một dự án gặp phải khó khăc khi một người mới nhập cư được nhận làm lập trình viên cho dự án Bộ Quốc phòng. Bởi lý do an ninh việc lập trình phải được thực hiện tại máycủa khách. Và việc lập trình bắt đầu, người ta mới phát hiện ra là anh ta không được phép vào trụ sở của khách; anh ta chưa có đủ yêu cầu để được làm việc ở đó. Phải mất một thời gian 6 tháng mới có thể hoàn tất các thủ tục giấy tờ về an ninh....
đó là ý kiến của mình.còn sai sót hay chưa đầy đủ mong b bổ sung BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 100922
Lại copy paste rồi, dù sao cg cảm ơn câu trả lời của p- ot. Nhưng mình thấy phần trình bày về quản lý rủi ro của các bạn đang còn thiếu sót quá, các bạn tập trung vào quản lý rủi ro. Mình đặt ra cho các bạn một số câu hỏi sau, trả lời gíp mình nhé:
Câu 1: Tầm quan trọng của quản lý rủi ro?
Câu 2: Khi đề cập tới kế hoạch quản lý rủi ro cần phải xét tới các yếu tố nào? BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 2784
Câu 3: Các nguồn rủi ro phổ biến trong các dự án CNTT? BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 683980
Câu 4: Nếu bạn (P) là một nhà quản lý dự án thì bạn sẽ có những chiển lược nào để quản lý rủi ro BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 246238
0o----o0 BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 471452 Thế thôi BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 471452 0o----o0
mình xin trả lời các câu hỏi của bạn như sau
câu 1: tầm quan trọng của quản lý rủi ro dự án là
o Quản lý rủi ro thường không được chú ý trong các dự án, nhưng nó lại giúp cải
thiện được sự thành công của dự án trong việc giúp chọn lựa những dự án tốt,
xác định phạm vi dự án, và phát triển những ước tính có tính thực tế
o Một nghiên cứu của Ibbs và Kwak chỉ ra việc quản lý rủi ro không khoa học
như thế nào, đặc biệt là trong những dự án công nghệ thông tin
o Nghiên cứu của KPMG cho thấy 55% các dự án đường băng sân bay không
chú trọng trong việc quản lý rủi ro.
câu 2: khi đề cập đến kế hoạch quản lý rủi ro cần xét đến các vấn đề như:
1) Tại sao điều quan trọng là có/không tính rủi ro này trong mục tiêu
Dự án?
2) Cái gì là rủi ro đặc thù, và các kết xuất về ngăn chặn rủi ro?
ƒ3) Rủi ro này có thể ngăn chặn như thế nào?
ƒ4) Những ai là có trách nhiệm về thực hiện kế hoạch ngăn chặn rủi ro?
5) Khi nào thì hiện ra các mốc chính trong các tiếp cận rủi ro?
ƒ6) Cần những tài nguyên gì, tới đâu để ngăn chặn rủi ro?
Câu 3: Các nguồn rủi ro chủ yếu trong dự án công nghệ thông tin như:
Công nghệ mới và xa lạ (ví dụ: phát triển và cài đặt phần mềm hoàn toàn mới về quản lý doanh nghiệp) , tầm cỡ dự án, lỗi kỹ thuật, lỗi chức năng, lỗi hệ thống, chậm tiến độ....
Câu 4: Chiến lược để quản lý rủi ro nếu như mình là 1 nhà quản lý :
Xây dựng chính sách và chiến lược quản lý rủi ro trong doanh nghiệp;
- Thiết kế định hướng quản lý rủi ro ở cấp độ chiến lược và chức năng;
- Xây dựng văn hóa nhận thức về rủi ro trong doanh nghiệp trong đó có việc đào tạo về quản lý rủi ro trong doanh nghiệp;
- Xây dựng chính sách và tổ chức quản lý rủi ro nội bộ đối với các bộ phận chức năng trong doanh nghiệp;
- Thiết kế và rà soát quy trình quản lý rủi ro;
- Điều phối các hoạt động chức năng khác nhau có liên quan đến vấn đề quản lý rủi ro trong doanh nghiệp;
- Xây dựng các quy trình ứng phó với rủi ro trong đó có các chương trình dự phòng và duy trì hoạt động kinh doanh thường xuyên;
- Chuẩn bị báo cáo về quản lý rủi ro đệ trình hội đồng quản trị và các đối tác liên quan của doanh nghiệp.
còn j thiết sót và ko hài lòng mong bổ sung thêm BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 912605

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
6/10/2011, 15:37
XuanHanh
XuanHanh

Member

Cho mình hỏi: Những trở ngại gặp phải khi ước lượng bao gồm những gì.Từ đó nêu ra những điểm cần chú ý khi làm ước lượng dự án?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà XuanHanh
Trả lời nhanh
6/10/2011, 15:42
XuanHanh
XuanHanh

Member

Cho mình hỏi: Tại sao danh sách sản phẩm lại phải phân cấp tùy độ phức tạp của sản phẩm?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
6/10/2011, 15:45
ChangKi
ChangKi

Thư ký lớp

cho tớ hỏi nhóm 3 nhé. định nghĩa về WBS và mục tiêu của dự án có giống nhau k? và tại sao?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà ChangKi
Trả lời nhanh
6/10/2011, 15:47
XuanHanh
XuanHanh

Member

Cần giải đáp nè: Việc đánh số của hệ thống phân tách công việc(WBS) giúp nhân viên dự án:
a.Xác định một cách có hệ thống chi phí của các yếu tố được đề ra trong WBS.
b.Cung cấp sự giải thích rõ ràng cho dự án.
c. Xác định mức độ mỗi cá nhân được quan tâm.
d. Sử dụng chúng trong phần mềm quản lý dự án.

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
6/10/2011, 15:48
phuong_ot
phuong_ot

Member

omaichua wrote:
VanCuong wrote:
Theo bạn thì khách hàng cũng có thể lập WBS?Bạn nghĩ sao khi nói "khách hàng là người hưởng thụ thành quả"?.Khách hàng là người đặt ra yêu cầu của dự án chứ ko phải là người thực hiện dự án?
Mình có ý kiến thế này nhé.như bạn nói "khách hàng là người hưởng thụ thành quả"?.Khách hàng là người đặt ra yêu cầu của dự án chứ ko phải là người thực hiện dự án? khách hàng "đặt hàng" là nhà đối tác mà khách hàng muốn hợp tác.Vậy sao khách hàng có thể xây dựng bảng công việc đc bạn.trong khi đó khách hàng đâu có quản lý tiến trình gì trong dự án hay trong công ty đâu?
mình lấy ví dụ như thế này nhé. Đơn giản bây giờ bạn muốn xây 1 ngôi nhà.bạn tìm 1 bên hợp tác để ký hợp đồng xây nhà cho bạn.bạn có quyền được yêu cầu về chất lượng nhà ra sao? nhà phải như thế này,như thế kia.nhưng bạn có hiểu về chuyên môn của họ ko?bạn có biết nhân lực của họ gồm những ai,làm những gì,làm tốt về mặt nào ko? Như vậy sao bạn có thể lập ra bảng công việc đòi hỏi anh A phải làm cái này, anh B phải làm cái kia?
Vậy theo mình thì khách hàng ko thể lập WBS đc.mà chỉ là người hưởng thụ sản phẩm của dự án làm ra,yêu cầu của sản phẩm đó ra sao thôi. BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 59275

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
6/10/2011, 15:57
ChangKi
ChangKi

Thư ký lớp

t xin hỏi tiếp nhé. trong slide của các bạn có nói việc đánh giá 1 WBS tốt các bạn có đề cập đến 6 nguyên tắc để đánh giá các bạn có thể giải thích cho mình 2 điều
1. ô danh sách công việc phải được xác đinh bằng động từ (bổ ngữ)
2. ô danh sách sản phẩm được thể hiện bằng danh từ (tính từ)
và nhóm bạn có thể cho những ví dụ cụ thể để làm sáng tỏ 2 điều này được k?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà ChangKi
Trả lời nhanh
6/10/2011, 15:58
phuong_ot
phuong_ot

Member

XuanHanh wrote: Cho mình hỏi: Tại sao danh sách sản phẩm lại phải phân cấp tùy độ phức tạp của sản phẩm?
Mình lấy ví dụ như thế này cho dễ hiểu nhé
Bây giờ bạn muốn xây nhà, trong nhà gồm có phòng khách, phòng ngủ, nhà bếp.... Trong phòng khách thì cần có bàn, ghế, tủ, cửa,....vậy để hoàn thiện phòng khách thì bạn cần làm những j? rồi hoàn thiện căn nhà thì phải hoàn thiện các căn phòng...v.v..
chứ bạn ko thể xây 1 căn nhà từ nóc mà ko có móng đc. Đó là lý do sao danh sách sản phẩn lại phân cấp tùy theo mức độ phức tập BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 37969

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
6/10/2011, 16:02
VuLan
VuLan

Member

chào các bạn nhóm 3. Mình có câu hỏi sau:
trong quá trình phân rã:công tác phân tách cấu trúc chi tiết công việc là việc làm ntn?.khi nào một cấu trúc chi tiết công việc được coi là đã phân tách?
cảm ơn các bạn!

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà VuLan
Trả lời nhanh
6/10/2011, 16:02
VuLan
VuLan

Member

trong quá trình phân rã:công tác phân tách cấu trúc chi tiết công việc
là việc làm ntn?.khi nào một cấu trúc chi tiết công việc được coi là đã
phân tách?
cảm ơn các bạn!

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
6/10/2011, 16:04
VuLan
VuLan

Member

trong quá trình phân rã:công tác phân tách cấu trúc chi tiết công việc
là việc làm ntn?.khi nào một cấu trúc chi tiết công việc được coi là đã
phân tách?
cảm ơn các bạn!

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
6/10/2011, 16:16
VuLan
VuLan

Member

Trong phần "5.các bước xây dựng WBS", nguyên tắc 8/80 là gì?. tại sao nó là một chỉ dẫn, chứ không phải là một nguyên tắc?. thanks các bạn!

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
6/10/2011, 16:18
phuong_ot
phuong_ot

Member

Chang wrote:t xin hỏi tiếp nhé. trong slide của các bạn có nói việc đánh giá 1 WBS tốt các bạn có đề cập đến 6 nguyên tắc để đánh giá các bạn có thể giải thích cho mình 2 điều
1. ô danh sách công việc phải được xác đinh bằng động từ (bổ ngữ)
2. ô danh sách sản phẩm được thể hiện bằng danh từ (tính từ)
và nhóm bạn có thể cho những ví dụ cụ thể để làm sáng tỏ 2 điều này được k?
mình xin trả lời như thế này nhé.nếu không hiểu hay thắc mắc j cho mình ý kiến.hỳBÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 37969
" ô danh sách công việc phải đc thể hiện bằng động từ + bổ ngữ và danh sách sản phẩm phải đc thể hiện bằng danh từ + tính từ " cái này mình cũng ko biết nguồn gốc nó có từ đâu, vì trong bài nói vậy bọn mình biết vậy. giống như công thức tính diện tích hình thang S= " (đáy lớn + đáy bé) nhân chiều cao rùi chia đôi " đó.nhưng theo mình nghĩ thế này ko bis đúng ko.
danh sách công việc lập ra để nói chung là tóm tắt các công việc cần làm trong tổng thể 1 dự án.vì vậy nó cần phải ngắn gọn và xúc tích. động từ + bổ ngữ = hành động.tức là phải làm j, chứ không phải diễn giải ra là anh phải làm công việc này như thế nào.
ví dụ như dự án xây nhà trung cư thì các công việc như: họp công bố dự án, lập kế hoạch dự án, chuẩn bị tài nguyên,nhân lực, giải tỏa mặt bằng,....đó là công việc cần làm.chứ ko phải trong bảng công việc mà diễn giải ra giải tỏa mặt bằng anh phải làm như thế nào.
tương tự vậy, danh sách sản phẩm cũng thế danh từ+tính từ
ví dụ: xây nhà trung cư thì có sản phẩm là : nhà trung cư, phòng 203, phòng 301... hành lang, thang máy, cầu thang..... BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 912605

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
6/10/2011, 16:28
XuanHanh
XuanHanh

Member

phuong_ot wrote:
cauchubau91 wrote:
phuong_ot wrote:
cauchubau91 wrote:
phuong_ot wrote:
cauchubau91 wrote:
phuong_ot wrote:
TaiChat wrote:trong phần 1.1.1 các tình huống rủi ro các bạn nghĩ tình huống nào là nguy hiểm nhất, dễ gây nghiêm trọng nhất?
Theo mình thì tình huống nhân viên kỹ thuật không thích hợp là yếu tố dễ gây rủi ro nghiêm trọng nhất.
cho lời giải thích đi bạn, trả lời suông vậy sao thuyết phục được BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 896790
bạn xem lại câu hỏi giúp mình cái.hỏi sao thì mình trả lời đúng và đủ nd của câu hỏi thôi.bạn ấy đâu có hỏi tại sao đâu.nếu có mình sẽ trả lời. BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 912605
thế này nhé. Bây h mình có một câu: Trong phần 1.1.1 các tình huống rủi ro các bạn nghĩ tình huống nào là nguy hiểm nhất, dễ gây nghiêm trọng nhất? Tị sao? Bạn giúp mình nhé! BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 465282 BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 187958
Cái nào quan trọng thì mình đã nói ở trên.còn tại sao thì theo mình nhân viên kỹ thuật không thích hợp, thiếu huấn luyện và kinh nghiệm về phần cứng, hệ điều hành, bộ trình phần mềm hay lĩnh vực ứng dụng đều đặt ra rủi ro. Thiếu kinh nghiệm trong công việc của nhóm gây ra vấn đề về trao đổi . Những yêu cầu của khách hàng về an toàn, pháp lý, quy tắc thanh toán quá đáng cũng làm cho người của bạn không đáp ứng nổi. Có một dự án gặp phải khó khăc khi một người mới nhập cư được nhận làm lập trình viên cho dự án Bộ Quốc phòng. Bởi lý do an ninh việc lập trình phải được thực hiện tại máycủa khách. Và việc lập trình bắt đầu, người ta mới phát hiện ra là anh ta không được phép vào trụ sở của khách; anh ta chưa có đủ yêu cầu để được làm việc ở đó. Phải mất một thời gian 6 tháng mới có thể hoàn tất các thủ tục giấy tờ về an ninh....
đó là ý kiến của mình.còn sai sót hay chưa đầy đủ mong b bổ sung BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 100922
Lại copy paste rồi, dù sao cg cảm ơn câu trả lời của p- ot. Nhưng mình thấy phần trình bày về quản lý rủi ro của các bạn đang còn thiếu sót quá, các bạn tập trung vào quản lý rủi ro. Mình đặt ra cho các bạn một số câu hỏi sau, trả lời gíp mình nhé:
Câu 1: Tầm quan trọng của quản lý rủi ro?
Câu 2: Khi đề cập tới kế hoạch quản lý rủi ro cần phải xét tới các yếu tố nào? BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 2784
Câu 3: Các nguồn rủi ro phổ biến trong các dự án CNTT? BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 683980
Câu 4: Nếu bạn (P) là một nhà quản lý dự án thì bạn sẽ có những chiển lược nào để quản lý rủi ro BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 246238
0o----o0 BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 471452 Thế thôi BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 471452 0o----o0
mình xin trả lời các câu hỏi của bạn như sau
câu 1: tầm quan trọng của quản lý rủi ro dự án là
o Quản lý rủi ro thường không được chú ý trong các dự án, nhưng nó lại giúp cải
thiện được sự thành công của dự án trong việc giúp chọn lựa những dự án tốt,
xác định phạm vi dự án, và phát triển những ước tính có tính thực tế
o Một nghiên cứu của Ibbs và Kwak chỉ ra việc quản lý rủi ro không khoa học
như thế nào, đặc biệt là trong những dự án công nghệ thông tin
o Nghiên cứu của KPMG cho thấy 55% các dự án đường băng sân bay không
chú trọng trong việc quản lý rủi ro.
câu 2: khi đề cập đến kế hoạch quản lý rủi ro cần xét đến các vấn đề như:
1) Tại sao điều quan trọng là có/không tính rủi ro này trong mục tiêu
Dự án?
2) Cái gì là rủi ro đặc thù, và các kết xuất về ngăn chặn rủi ro?
ƒ3) Rủi ro này có thể ngăn chặn như thế nào?
ƒ4) Những ai là có trách nhiệm về thực hiện kế hoạch ngăn chặn rủi ro?
5) Khi nào thì hiện ra các mốc chính trong các tiếp cận rủi ro?
ƒ6) Cần những tài nguyên gì, tới đâu để ngăn chặn rủi ro?
Câu 3: Các nguồn rủi ro chủ yếu trong dự án công nghệ thông tin như:
Công nghệ mới và xa lạ (ví dụ: phát triển và cài đặt phần mềm hoàn toàn mới về quản lý doanh nghiệp) , tầm cỡ dự án, lỗi kỹ thuật, lỗi chức năng, lỗi hệ thống, chậm tiến độ....
Câu 4: Chiến lược để quản lý rủi ro nếu như mình là 1 nhà quản lý :
Xây dựng chính sách và chiến lược quản lý rủi ro trong doanh nghiệp;
- Thiết kế định hướng quản lý rủi ro ở cấp độ chiến lược và chức năng;
- Xây dựng văn hóa nhận thức về rủi ro trong doanh nghiệp trong đó có việc đào tạo về quản lý rủi ro trong doanh nghiệp;
- Xây dựng chính sách và tổ chức quản lý rủi ro nội bộ đối với các bộ phận chức năng trong doanh nghiệp;
- Thiết kế và rà soát quy trình quản lý rủi ro;
- Điều phối các hoạt động chức năng khác nhau có liên quan đến vấn đề quản lý rủi ro trong doanh nghiệp;
- Xây dựng các quy trình ứng phó với rủi ro trong đó có các chương trình dự phòng và duy trì hoạt động kinh doanh thường xuyên;
- Chuẩn bị báo cáo về quản lý rủi ro đệ trình hội đồng quản trị và các đối tác liên quan của doanh nghiệp.
còn j thiết sót và ko hài lòng mong bổ sung thêm BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 912605

ak ngon

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
6/10/2011, 16:50
duythientin2
duythientin2

Member

Mình có 1 câu hỏi cho các bạn như sau:có 5 bước quản lý rủi ro .Vậy theo bạn bước nào đóng vai trò quan trọng nhất

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà duythientin2
Trả lời nhanh
6/10/2011, 17:08
omaichua
omaichua

Member

phuong_ot wrote:
omaichua wrote:
VanCuong wrote:
Mình có ý kiến thế này nhé.như bạn nói "khách hàng là người hưởng thụ thành quả"?.Khách hàng là người đặt ra yêu cầu của dự án chứ ko phải là người thực hiện dự án? khách hàng "đặt hàng" là nhà đối tác mà khách hàng muốn hợp tác.Vậy sao khách hàng có thể xây dựng bảng công việc đc bạn.trong khi đó khách hàng đâu có quản lý tiến trình gì trong dự án hay trong công ty đâu?
mình lấy ví dụ như thế này nhé. Đơn giản bây giờ bạn muốn xây 1 ngôi nhà.bạn tìm 1 bên hợp tác để ký hợp đồng xây nhà cho bạn.bạn có quyền được yêu cầu về chất lượng nhà ra sao? nhà phải như thế này,như thế kia.nhưng bạn có hiểu về chuyên môn của họ ko?bạn có biết nhân lực của họ gồm những ai,làm những gì,làm tốt về mặt nào ko? Như vậy sao bạn có thể lập ra bảng công việc đòi hỏi anh A phải làm cái này, anh B phải làm cái kia?
Vậy theo mình thì khách hàng ko thể lập WBS đc.mà chỉ là người hưởng thụ sản phẩm của dự án làm ra,yêu cầu của sản phẩm đó ra sao thôi. BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 59275
ok thế nhóm bạn phải sửa lại đi hey.

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
6/10/2011, 17:12
phuong_ot
phuong_ot

Member

thien29031989 wrote:Mình có 1 câu hỏi cho các bạn như sau:có 5 bước quản lý rủi ro .Vậy theo bạn bước nào đóng vai trò quan trọng nhất
câu hỏi này mấy b cũng hỏi rùi BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 7317 và nhóm mình cũng trả lời rùi . Bạn thông cảm xem lại giùm mình nhé BÀI NHÓM 3 : LẬP KẾ HOẠCH THỰC HIỆN DỰ ÁN ( PHẦN I,II,III) - Page 5 37969

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
6/10/2011, 17:45
Lee.Min.Hanh
Lee.Min.Hanh

Member

Theo mình biết, Một số dự án nào dù muốn hay không cũng không thể tránh khỏi "rủi ro". Vậy nguyên nhân là gì?

Làm thế nào để hạn chế tối đa điều đó?

Nếu mình đang làm một dự án lắp hệ thống mạng cho tòa nhà A10 mình, các bạn trong nhóm có thể phân tích một số rủi ro có thể xảy ra ko?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Lee.Min.Hanh
Trả lời nhanh

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Sponsored content
Trả lời nhanh

Back to topMessage [Page 5 of 9]

© FMvi.vn

Go to page : Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  Next

« Xem bài trước | Xem bài kế tiếp »