TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
Change background image
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11

Khoa CNTT - ĐH Công nghiệp Hà Nội

Go to page : Previous  1, 2, 3 ... , 9, 10, 11  Next

Go downMessage [Page 10 of 11]

© FMvi.vn

25/9/2011, 20:34
TheHung
TheHung

Member

First topic message reminder :

http://www.mediafire.com/?jk4l7n4cgikdk4g

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà TheHung
Trả lời nhanh

16/10/2011, 21:21
TheHung
TheHung

Member

Hòa wrote:
Hj!
Nhóm 2 có thể so sanh Mục Đích & mục Tiêu dạng bảng để mình dễ hiểu hơn thay khoản đọc lý thuyết ko?
So sánh tùy theo ý nghĩa, loại kế hoạch, khoảng thời gian thực hiện...
Thank!!!!!!!
Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 10 37969
Cái này rất dễ hiểu mà. Mà không thể so sánh chúng với nhau bạn nhé vì mục tiêu là cụ thể hoá của mục đích. có nghĩa là 1 mục tiêu bao gồm nhiều mục đích.
Mình lấy vd cho bạn nhé:
Mục đích: Nấu 1 bữa cơm.
Các mục tiêu:
- Nấu cơm.
- Đi chợ mua thức ăn.
- Nấu chín thức ăn.
-...
Các mục tiêu kia hoàn thành thì mục đích của bạn sẽ hoàn thành...OK Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 10 772154

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
16/10/2011, 21:33
Hòa
Hòa

Member

Các bạn hãy thử xây dựng một bản phác thảo dự án :" Đưa tin học hóa vào giáo dục " dùng áp dụng cho 1 trường THCS được không?
thank!

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Hòa
Trả lời nhanh
16/10/2011, 21:36
Hòa
Hòa

Member

TheHung wrote:
Hòa wrote:
Hj!
Nhóm 2 có thể so sanh Mục Đích & mục Tiêu dạng bảng để mình dễ hiểu hơn thay khoản đọc lý thuyết ko?
Thank!!!!!!!
Cái này rất dễ hiểu mà. Mà không thể so sánh chúng với nhau bạn nhé vì mục tiêu là cụ thể hoá của mục đích. có nghĩa là 1 mục tiêu bao gồm nhiều mục đích.
Mình lấy vd cho bạn nhé:
Các mục tiêu:
- Nấu cơm.
- Đi chợ mua thức ăn.
- Nấu chín thức ăn.
-...
Các mục tiêu kia hoàn thành thì mục đích của bạn sẽ hoàn thành...OK Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 10 772154
ý mình muốn bạn có thể lập ra 1 bảng so sánh giữa mục tiêu và mục đích được không?
vì như vậy theo mình khi có 1 bạn nào đó đọc phần lý thuyết của bạn thì sẽ hiểu rõ ràng hơn!

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
16/10/2011, 21:41
Hòa
Hòa

Member

mình có 1 câu nữa muốn hỏi:
như các bạn đã trình bày mục tiêu là chi tiết cụ thể của mục đích!
các bạn có thể chứng minh điều đó được không!
thank!

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
16/10/2011, 21:48
TheHung
TheHung

Member

Hòa wrote:
TheHung wrote:
Hòa wrote:
Hj!
Thank!!!!!!!
Mình lấy vd cho bạn nhé:
Các mục tiêu:
- Nấu cơm.
- Đi chợ mua thức ăn.
- Nấu chín thức ăn.
-...
ý mình muốn bạn có thể lập ra 1 bảng so sánh giữa mục tiêu và mục đích được không?
vì như vậy theo mình khi có 1 bạn nào đó đọc phần lý thuyết của bạn thì sẽ hiểu rõ ràng hơn!
Thế bạn đã hiểu mục đích và mục tiêu như thế nào chưa...mình nghĩ đây là 1 câu hỏi quá đơn giản. Chỉ cần đọc đến phần "1 mục đích bao gồm nhiều mục tiêu" là người ta đã đủ hiểu rồi.

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
16/10/2011, 21:55
TheHung
TheHung

Member

Hòa wrote:mình có 1 câu nữa muốn hỏi:
thank!
Kính thưa bạn Hoà đáng kính: Mình xin chứng minh như sau: Ví dụ mục đích của bạn là ăn hết 1 cái bánh trưng, và bạn chia cái bánh trưng đó ra thành nhiều phần nhỏ. mỗi phần nhỏ này như 1 mục tiêu. khi bạn ăn hết các phần bánh nhỏ (mục tiêu) thì bạn sẽ hoàn thành mục đích là ăn 1 cái bánh trưng "TO".

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
17/10/2011, 12:49
Hòa
Hòa

Member

TheHung wrote:
Hòa wrote:mình có 1 câu nữa muốn hỏi:
thank!
Kính thưa bạn Hoà đáng kính: Mình xin chứng minh như sau: Ví dụ mục đích của bạn là ăn hết 1 cái bánh trưng, và bạn chia cái bánh trưng đó ra thành nhiều phần nhỏ. mỗi phần nhỏ này như 1 mục tiêu. khi bạn ăn hết các phần bánh nhỏ (mục tiêu) thì bạn sẽ hoàn thành mục đích là ăn 1 cái bánh trưng "TO".
cảm ơn bạn Hùng đáng mến đã cho mình ăn cái bánh trưng "hơi" to quá! Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 10 176140
Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 10 651162
tớ thân tặng cậu cái này vậy: Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 10 374280
Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 10 390957 Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 10 390957 Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 10 390957 Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 10 59275

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
17/10/2011, 12:58
Hòa
Hòa

Member

TheHung wrote:
Hòa wrote:
TheHung wrote:
Hòa wrote:
Hj!
Thank!!!!!!!
Mình lấy vd cho bạn nhé:
Các mục tiêu:
- Nấu cơm.
- Đi chợ mua thức ăn.
- Nấu chín thức ăn.
-...
Thế bạn đã hiểu mục đích và mục tiêu như thế nào chưa...mình nghĩ đây là 1 câu hỏi quá đơn giản. Chỉ cần đọc đến phần "1 mục đích bao gồm nhiều mục tiêu" là người ta đã đủ hiểu rồi.
chắc bạn chưa hiểu rõ câu hỏi của mình.
ý mình mún hỏi bạn có thể lập ra 1 bảng so sánh giữa mục tiêu và mục đích dc k?
theo mình nghĩ khi bạn trình bày dưới dạng so sánh as vậy thì nếu có 1 bạn nào đó đọc bảng so sánh đó sẽ hiểu được ngay cả 2 cái mà không cần phải đọc đến trang sau hay đọc phần típ theo mới có thể hiểu hết được!!!!

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
17/10/2011, 19:16
TheMinh
TheMinh

Member

bạn có thể so sanh Mục Đích & mục Tiêu dạng bảng để mình dễ hiểu hơn thay khoản đọc lý thuyết ko?
Và mình nói: Mục tiêu của mình là sẽ ra trường với tấm bằng Khá và Mục đích của mình là ra trường.
áp dụng so sánh trên bạn phân tích nhé ^^

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà TheMinh
Trả lời nhanh
17/10/2011, 19:19
TheMinh
TheMinh

Member

Nhóm 2 có thể nói rõ hơn sự thay đổi của bất cứ mục tiêu nào cũng đều ảnh hưởng đến các mục tiêu khác.Đề nghị lấy ví dụ cụ thể nhá!

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
17/10/2011, 19:20
TheMinh
TheMinh

Member

"Việc đạt tới một mục tiêu sẽ nói lên rằng việc đạt tới các mục đích tổng thể của dự án đã đi đến mức nào."
Nhưng trong định nghĩa mục đích: " Mục đích nói chung không đo được."
Các bạn giải thích rõ ràng hơn được không?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
17/10/2011, 19:21
TheMinh
TheMinh

Member

có phải mục tiêu luôn là con của mục đích tức là kết quả của mục tiêu có phải là luôn hỗ trợ cho mục đích không?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
17/10/2011, 19:23
TheMinh
TheMinh

Member

Mình xin hỏi một câu: Thế theo các cậu thì mục tiêu nào là quan trọng nhất trong các mục tiêu mà nhóm cậu trình bầy và giải thích vì sao chọn cái đó :

1.Hiểu được sự cần thiết của việc xác định được mục đích công việc
2.Lập được một hồ sơ ban đầu về dự án

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
17/10/2011, 19:25
manhtin2
manhtin2

Member

Xác định mục đích và mục tiêu của dự án là gì

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà manhtin2
Trả lời nhanh
17/10/2011, 22:06
NguyenVuong
NguyenVuong

Member

TheMinh wrote:Nhóm 2 có thể nói rõ hơn sự thay đổi của bất cứ mục tiêu nào cũng đều ảnh hưởng đến các mục tiêu khác.Đề nghị lấy ví dụ cụ thể nhá!
tất cả các câu hỏi trên nhóm mình đã trả lời hết rồi nhé, các bạn hãy đọc trước khi hỏi, mong các bạn hãy hỏi những câu khác mà các bạn chưa hỏi trong topic này

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà NguyenVuong
Trả lời nhanh
17/10/2011, 22:07
NguyenVuong
NguyenVuong

Member

manhtin2 wrote:Xác định mục đích và mục tiêu của dự án là gì
đã trả lời bên trên, đọc kỹ trước khi hỏi

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà NguyenVuong
Trả lời nhanh
2/11/2011, 00:30

Member

cho mình hỏi tại sao nói định hướng là điều sống còn cho hoàn thành mọi công việc? lấy ví dụ

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Loan
Trả lời nhanh
2/11/2011, 14:44
HoangCuong
HoangCuong

Member

Loan wrote:cho mình hỏi tại sao nói định hướng là điều sống còn cho hoàn thành mọi công việc? lấy ví dụ
Định hướng là điều sống còn cho hoàn thành một công việc bởi mọi công việc muốn giải quyết- đi đến đích cuối cùng thì ngay từ đầu phải có một mục đích rõ ràng và có hướng đi thích hợp để giải quyết vấn đề. Nếu không có đinh hướng thì công việc sẽ không được thực hiện theo một nguyên tắc nào cả và dẫn đến thất bại. Ví dụ như khi bạn muốn đi tham quan 1 địa điểm nào đó mà bạn chưa có hoặc có rất ít hiểu biết về đường xá ở đó, nếu không có một lịnh trình - định hướng cụ thể bạn có thể bị lạc và không đến được điểm mình cần tới, hoặc có thể đến được điểm mình cần tới nhưng sẽ rất mất thời gian và công sức Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 10 633824

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà HoangCuong
Trả lời nhanh
2/11/2011, 21:59
mrcadre
mrcadre

Member

TheMinh wrote:Mình xin hỏi một câu: Thế theo các cậu thì mục tiêu nào là quan trọng nhất trong các mục tiêu mà nhóm cậu trình bầy và giải thích vì sao chọn cái đó :

1.Hiểu được sự cần thiết của việc xác định được mục đích công việc
2.Lập được một hồ sơ ban đầu về dự án
Các câu hỏi liên quan đến mục đích và mục tiêu các bạn hỏi bọn tớ khác nhiều và bọn tớ cũng đã trả lời rất đầy đủ ở các câu trước . Mong các bạn đọc lại các câu hỏi và các câu trả lời trước của nhóm tớ trước khi hỏi . Tks mọi người đã đưa ra câu hỏi cho nhớm tớ Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 10 37969 Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 10 47977 Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 10 47977

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà mrcadre
Trả lời nhanh
2/11/2011, 22:10
mrcadre
mrcadre

Member

TheMinh wrote: có phải mục tiêu luôn là con của mục đích tức là kết quả của mục tiêu có phải là luôn hỗ trợ cho mục đích không?
bạn xem lại bài bạn hùng trả lời những câu hoi của bạn hoà nhé .

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
2/11/2011, 22:14
Luuhuyen
Luuhuyen

Member

Hòa wrote:Các bạn hãy thử xây dựng một bản phác thảo dự án :" Đưa tin học hóa vào giáo dục " dùng áp dụng cho 1 trường THCS được không?
thank!

Mình xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Giới thiệu về dự án:
-Mục đích và mục tiêu dự án:
+mục đích: Áp dụng tin học cho giáo dục đào tạo THCS.
+mục tiêu:
Phổ cập tin học cho học sinh THCS.
Xây dựng cơ sở hạ tầng: bao gồm trang thiết bị, máy tính và hạ tầng mạng phục vục cho việc học tập và giảng dạy.
Đáp ứng được nhu cầu học tập của học sinh và công việc giảng dạy của giáo viên như trình chiếu, ... v.v.
Thời hạn của dự án: 6 tháng.
Kinh phí 300 triệu.
- Tài nguyên dự án:
+Công ty Phần mềm VIC.
+Trường THCS Lê Hữu Lập (Hậu Lộc- Thanh Hóa)
-Kinh phí Đấu thầu: 300 triệu.
Tạm ứng cho dự án 200 triệu.
-Kế hoạch dự án:
+Triển khai lắp đặt và mua sắm trang thiết bị 2 tháng. Lắp đặt cho 2 phòng máy, mỗi phòng bao gồm 20 máy.
+Sau khi triển khai lắp đặt, sẽ cho vào hoạt động và kiểm nghiệm 4 tháng.
+Sau khi kiểm nghiệm thành công thì sẽ bàn giao hợp đồng và thanh toán số tiền còn lại.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Luuhuyen
Trả lời nhanh
2/11/2011, 22:18
Nguyenthicuc
Nguyenthicuc

Member

Loan wrote:cho mình hỏi tại sao nói định hướng là điều sống còn cho hoàn thành mọi công việc? lấy ví dụ
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau: Nói"Định hướng là điều sống còn cho hoàn thành một dự án" là vì:
Để xây dựng được 1 dự án, đầu tiên chúng ta phải xác định được mục
đích và mục tiêu của dự án, nếu ko định hướng trước được mục đích và mục
tiêu của dự án, chúng ta sẽ không biết được dự án đạt tới là cái gì và
quá trình đi tới mục đích tổng thể của dự án đã đi đến mức nào.
Ví Dụ: Dự án xây dựng 1 cây cầu hiện đại bắc qua sông hồng. Phạm vi 1
khoảng thời gian và trong phạm vi ngân sách.(Nếu ko định hướng được
thời gian, ngân sách của dự án, rất có thể dự án sẽ không hoàn thành
trong thời gian dự kiến cũng như ngân sách cho phép)

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Nguyenthicuc
Trả lời nhanh
2/11/2011, 22:20
BuiLien
BuiLien

Member

Hòa wrote:
Hj!
Thank!!!!!!!
Mình xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Để so sánh mục đích với mục tiêu của dự án thì không thể. Tại vì mục đích nó bao gồm tất cả các mục tiêu đấy. Để hoàn thành mục đích thò cần phải hoàn thành tất cả các mục tiêu cảu dự án.
Ví dụ: Mục đích là xây cầu, các mục tiêu như: Cầu có 4 làn đường, cho xe có trọng tải dưới 50 tấn, cầu dây văng, phải hoàn thành trong 1 năm, ... v.v
Như vậy thì lấy cơ sở đâu để so sánh được mục đích và mục tiêu.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà BuiLien
Trả lời nhanh
2/11/2011, 22:22
mrcadre
mrcadre

Member

BuiDucPhong wrote:Cho mình hỏi
Những điểm cần tránh trong việc xác định dự án là gì ? Điều nào là quan trọng nhất, vì sao?
Thanks !!
Mình trả lời câu hỏi của bạn như sau : + Những điểm cần tránh trong việc xác định dự án • Nội dung không đầy đủ (đặc biệt là các ràng buộc đối với dự án)
• Nhượng bộ những yêu cầu không khả hiện do khách hàng đề nghị
• Tránh viết những câu văn không rõ nghĩa
• Bản phác thảo dự án đã được các bên ký vào. Thực hiện dự án có những thay đổi, nhưng không ai để ý. Không nên coi rằng những thay đổi đó được các bên nhất trí.
+ Điều nên tránh nhất trong việc xác định dự án : Bản phác thảo dự án đã được các bên ký vào. Thực hiện dự án có những thay đổi, nhưng không ai để ý. Không nên coi rằng những thay đổi đó được các bên nhất trí. vì khi phác thảo dự án chúng ta không thể lường hết được những thay đổi, hay rủi ro mà khi thực hiện dự án gặp phải => có những thay đổi trong khi thực hiện so với bản phác thảo khi chúng ta đưa cho các bên ký, vậy nên khi có những thay đổi chúng ta nên lập một báo cảo để gửi cho các bên liên quan, thông báo về những thay đổi. tks

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
2/11/2011, 22:27
Nguyenthicuc
Nguyenthicuc

Member

TheMinh wrote:Nhóm 2 có thể nói rõ hơn sự thay đổi của bất cứ mục tiêu nào cũng đều ảnh hưởng đến các mục tiêu khác.Đề nghị lấy ví dụ cụ thể nhá!
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Sự thay đổi của bất cứ mục tiêu nào đều ảnh hưởng đến các muc tiêu khác.
Ví dụ như:
Dự án xây dựng đường 32, mục tiêu về thời gian đưa ra là hoàn thành
trước ngày 10-10-2010 để chào mừng Đại lễ 1000 năm Thăng Long - Hà Nội,
nhưng đến bây giờ dự án vẫn chưa hoàn thành, và kinh phí đã đội lên rất
cao so với mục tiêu kinh phí đưa ra. Như vậy có thể thấy rằng, khi mục
tiêu về thời gian thay đổi thì mục tiêu về kinh phí cũng thay đổi theo.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Nguyenthicuc
Trả lời nhanh

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Sponsored content
Trả lời nhanh

Back to topMessage [Page 10 of 11]

© FMvi.vn

Go to page : Previous  1, 2, 3 ... , 9, 10, 11  Next

« Xem bài trước | Xem bài kế tiếp »