TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
Change background image
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11

Khoa CNTT - ĐH Công nghiệp Hà Nội

Go to page : Previous  1, 2, 3, 4, 5 ... 9, 10, 11  Next

Go downMessage [Page 4 of 11]

© FMvi.vn

25/9/2011, 20:34
TheHung
TheHung

Member

First topic message reminder :

http://www.mediafire.com/?jk4l7n4cgikdk4g

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà TheHung
Trả lời nhanh

27/9/2011, 16:50

Nhóm trưởng

Còn đây là câu hỏi mà t muốn hỏi nhóm 2 nhé:
Người tài trợ dự án có nằm trong ban lãnh đaọ ko? Tại sao?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà huynh123
Trả lời nhanh
27/9/2011, 16:51

Nhóm trưởng

câu hỏi nữa t muốn hỏi các bạn nhóm 2 đây:
Cơ cấu tổ chức dự án có đc thực hiện bởi giám đốc dư án ko? Tại sao?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 16:55

Nhóm trưởng

tiếp tục là 1 câu hỏi nữa của t đây, các bạn cố gắng giải đáp nhé:
Bản phác thảo dự án đã đc các bên ký vào, thực hiện dự án có những thay đổi ko ai để ý đến. Tại sao lại ko nên coi những thay đổi đó đc các bên nhất trí? Nếu làm ngc lại thì sẽ để lại hậu quả gì? (Phần cuối trang 12)

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 17:02
TheHung
TheHung

Member

Nguyen Tien Thanh wrote:Các bạn có thể nói rõ hơn về vấn đề " thế nào là dự án có tính kết cấu cao" cho mình hiểu được ko? tks

Theo mình hiểu thì "dự án có tính kết cấu cao" có nghĩa là khi bạn đưa ra các mục tiêu của dự án mà mọi người (nhà tài trợ, khác hàng) đều nhất trí với bạn. và các mục tiêu này đều được nhà tài trợ, khách hàng mong đợi.

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 17:19
NguyenVuong
NguyenVuong

Member

huynh123 wrote:Còn đây là câu hỏi mà t muốn hỏi nhóm 2 nhé:
Người tài trợ dự án có nằm trong ban lãnh đaọ ko? Tại sao?
trả lời: như trong bài của nhóm mình đã viết :
Dù dự án do một nhà quản lý hay một đội ngũ nhân viên lập nên thì nó vẫn phải có một nhà tài trợ.
Nhà tài trợ phải là người có thẩm quyền đối với dự án, có quyền xác định phạm vi công việc, cung cấp các nguồn lực cần thiết, chấp thuận hay từ chối kết quả sau cùng
• Cấp tiền cho dự án hoạt động, phê duyệt dự án, quyết định cho dự án đi tiếp hay cho chết giữa chừng.
• Bổ nhiệm người quản lí dự án
• Thiết lập các mục tiêu nghiệp vụ của dự án và đảm bảo rằng những mục tiêu này được đáp ứng
• Kí các hợp đồng pháp lí, khi được yêu cầu
• Xét duyệt và giải quyết các yêu cầu cấp thêm tiền phát sinh
• Xét duyệt và giải quyết các yêu cầu về quyết định và thay đổi
• Có quyền với mọi thay đổivè phát biểu công việc
• Kí xác nhận nghiệm thu những sản phẩm chủ chốt nhất
• Kí xác nhận kết thúc dự án
vì vậy người tài trợ có thể nằm trong ban lãnh đạo

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà NguyenVuong
Trả lời nhanh
27/9/2011, 17:24
XuanDao
XuanDao

Member

Còn 1 câu hỏi nữa mình muốn hỏi các bạn: Các bạn có nghĩ rằng trong việc hoàn thành 1 dự án thành công việc xác định dự án góp phần lớn nhất không. WHY?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà XuanDao
Trả lời nhanh
27/9/2011, 17:25
BuiLien
BuiLien

Member

huynh123 wrote:câu hỏi nữa t muốn hỏi các bạn nhóm 2 đây:
theo mình thì cơ cấu tổ chức của dự án không được thực hiện bởi giám đốc dự án vì cơ cấu tổ chức của dự án phải do ban lãnh đạo sẽ bổ nhiệm các ban và nhân sự của từng ban. Giám đốc dự án cũng nằm trong sự bổ nhiệm của ban lãnh đạo dự án.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà BuiLien
Trả lời nhanh
27/9/2011, 17:27
NguyenVuong
NguyenVuong

Member

huynh123 wrote:câu hỏi nữa t muốn hỏi các bạn nhóm 2 đây:
trả lời:

Tổ chức dự án có những ai??
• Người tài trợ dự án
• Khách hàng
• Người quản lí dự án
• Ban lãnh đạo
• Ban Điều hành dự án
• Tổ dự án
vì vậy theo mình giám đốc chưa thể quyết định được mọi việc mà cần phải tham khảo ý kiến của các bên liên quan, ví dụ: nhà tài trợ (rất quan trọng)

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 17:27
VietSon
VietSon

Member

câu hỏi: Tiêu chí nào để chọn nhà tài trợ và làm thế nào để thuyết phục họ đầu tư vào dự án của bạn?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà VietSon
Trả lời nhanh
27/9/2011, 17:37
NguyenVuong
NguyenVuong

Member

XuanDao wrote:Còn 1 câu hỏi nữa mình muốn hỏi các bạn: Các bạn có nghĩ rằng trong việc hoàn thành 1 dự án thành công việc xác định dự án góp phần lớn nhất không. WHY?
trả lời: tất nhiên việc xác định dự án góp phần lớn sự thành công của dự án tại vì việc này chính là để xác định đúng hướng thực hiện, giải quyết các vấn đề phát sinh trong quá trình thực hiện...

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 17:43
NguyenVuong
NguyenVuong

Member

VietSon wrote:câu hỏi: Tiêu chí nào để chọn nhà tài trợ và làm thế nào để thuyết phục họ đầu tư vào dự án của bạn?
trả lời: việc chọn nhà tài trợ rất quan trọng vì nó là một phần quyết định sự thành công của dự án, chọn nhà tài trợ cần phải quan tâm đến việc nhà tài trợ đó có đủ năng lực tài trợ cho dự án đó không, phải xem mức đầu tư của họ vào dự án có đủ để thực hiện dự án hay không, nếu chỉ tài trợ được đến một giai đoạn nhất định nào đó thì cần phải cân đối lại. Nhà tài trợ phải là người có thẩm quyền đối với dự án, có quyền xác định phạm vi công việc, cung cấp các nguồn lực cần thiết, chấp thuận hay từ chối kết quả sau cùng...
để thuyết phục được nhà tài trợ đầu tư vào dự án cần có một bộ phận maketing, phải bằng cách nào đó làm cho họ thấy được lợi ích khi đầu tư vào dự án, cái mà họ sẽ có được khi dự án thành công là gì...

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 18:30
TheHung
TheHung

Member

huynh123 wrote:tiếp tục là 1 câu hỏi nữa của t đây, các bạn cố gắng giải đáp nhé:
Bản phác thảo dự án đã đc các bên ký vào, thực hiện dự án có những thay đổi ko ai để ý đến. Tại sao lại ko nên coi những thay đổi đó đc các bên nhất trí? Nếu làm ngc lại thì sẽ để lại hậu quả gì? (Phần cuối trang 12)
mình xin nói là phần của mình là "xác định dự án" chứ chưa đi vào thực hiện dự án. có nghĩa là dự án sẽ được phác thảo và được sự thống nhất của các bên. phần này bạn cần đợi bài của nhóm 6 (Quản lý, kiểm soát việc thực hiện dự án)

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 18:48
Lehoa
Lehoa

Member

[quote="XuanHanh"]
quangquy12 wrote:Cho mình hỏi : Theo các bạn thì giai đoạn nào là quan trọng nhất của một dự án ? vì sao

mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Có 4 giai đoạn để hoàn thành một dự án đó là
1.Giai đoạn hình thành dự án có các công việc
chính như: Xây dựng ý tưởng ban đầu, xác định qui mô và mục tiêu, đánh
giá các khả năng, tính khả thi của dự án, xác định các nhân tố và cơ sở
thực hiện dự án.
2.Giai đoạn nghiên cứu và phát triển: xây dựng dự án, kế hoạch thực hiện và chuẩn bị nguồn nhân lực, kế hoạch
tài chính và khả năng kêu gọi đầu tư, xác định yêu cầu chất lượng, phê
duyệt dự án;
3.Giai đoạn thực hiện(hay giai đoạn triển khái ): thông tin tuyên truyền, thiết kế Quy hoạch và
Kiến trúc, phê duyệt các phương án thiết kế, đấu thầu xây dựng và tổ
chức thi công xây dựng, quản lý và kiểm soát
4.Giai đoạn kết thúc : hoàn thành công việc xây dựng, các hồ sơ
hoàn công, vận hành thử công trình, giải thể nhân viên, kiểm toán và tất
toán.
Trong các giai đoạn trên thì giai đoạn hình thành dự án là quan trọng nhất. Vì giai đoạn này phải xác định rõ mục đich cần đạt được và phải vạch ra những mục tiêu để đạt được mục đích đó. Đồng thời giai đoạn này cũng phải tính toán những khả năng thuận lợi cũng như rủi ro có thể xảy ra khi dự án được thực hiện.
nhân dân ta thường có câu:"một người lo bằng kho người làm" ở đây giai đoạn hình thành chính là một ngươi lo phải vạch sẵn những gì phải làm để người làm chính là các giai đoạn sau thực hiện.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Lehoa
Trả lời nhanh
27/9/2011, 19:00
duythientin2
duythientin2

Member

Các bạn cho mình hỏi:
hiện nay, phương thức đấu thầu công trình bằng cách đấu giá đang được sử dụng khá nhiều. Giả sử công ty bạn cũng tham gia đấu giá 1 dự án và đã có kế hoạch chi phí cho dự án đó. Nhưng trong quá trình đấu giá, mọi khả năng có thể xảy ra,có thể là lợi, cũng có thể chi phí đấu thầu ít hơn so với kế hoạch của công ty bạn dự trù. Vậy trong trường hợp đó, bạn sẽ điều chỉnh kế hoạch như thế nào

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà duythientin2
Trả lời nhanh
27/9/2011, 19:31
duc91
duc91

Member

thien29031989 wrote:Các bạn cho mình hỏi:
hiện nay, phương thức đấu thầu công trình bằng cách đấu giá đang được sử dụng khá nhiều. Giả sử công ty bạn cũng tham gia đấu giá 1 dự án và đã có kế hoạch chi phí cho dự án đó. Nhưng trong quá trình đấu giá, mọi khả năng có thể xảy ra,có thể là lợi, cũng có thể chi phí đấu thầu ít hơn so với kế hoạch của công ty bạn dự trù. Vậy trong trường hợp đó, bạn sẽ điều chỉnh kế hoạch như thế nào
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
*Việc giá thầu chênh lệch là điều tất yếu,bởi đây chính là khoản lợi nhuận mà dự án thu dược.Nếu như giá thầu dự án của công ty chênh lệch quá nhiều thì người quản lí dự án phải xem xét lại và đưa ra giá thầu hợp lí nhất đảm bảo dự án được hoàn thành đúng thời gian,đạt yêu cầu về chức năng và nhất thiết phải có lãi.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà duc91
Trả lời nhanh
27/9/2011, 19:41
TheHung
TheHung

Member

thien29031989 wrote:Các bạn cho mình hỏi:
Theo mình thì trước khi tham gia đấu giá 1 dự án thì chúng ta sẽ phải liệt kê hết các rủi ra khi mình tham gia đấu giá. và 1 trong số đó là chi phí đấu thầu. chắc chắn bạn phải có 1 con số xác định về chi phí đâu thầu, khi tham gia đấu thầu mà chi phí vượt quá giới hạn mà ban quản lý cho phép thì bạn sẽ không thể nhận dự án đó,

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 19:44
huylan11
huylan11

Member

các bạn nhóm 2 cho mình hỏi nhé: khi phác thảo dự án các bạn có tính đến khả năng thất bại của dự án không??
nếu có thì các bạn dựa vào đâu để khẳng định dự án thất bại???

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà huylan11
Trả lời nhanh
27/9/2011, 19:59
ThaiSon
ThaiSon

Member

trang 4 phần 1.2 Các Mục Tiêu Và Thỏa Hiệp thấy viết "sự thay đổi của bất cứ mục tiêu nào đều ảnh hưởng đến mục tiêu khác" bạn phân tích rõ được không? Thỏa hiệp ở đây là những thảo hiệp thế nào? tại sao phải cần nhưng thỏa hiệp đó?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà ThaiSon
Trả lời nhanh
27/9/2011, 20:07
BuiLien
BuiLien

Member

ThaiSon wrote:trang 4 phần 1.2 Các Mục Tiêu Và Thỏa Hiệp thấy viết "sự thay đổi của bất cứ mục tiêu nào đều ảnh hưởng đến mục tiêu khác" bạn phân tích rõ được không? Thỏa hiệp ở đây là những thảo hiệp thế nào? tại sao phải cần nhưng thỏa hiệp đó?
mình xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:
sự thay đổi của bất cứ mục tiêu nào thì sẽ ảnh hưởng đến những mục tiêu khác tức là những mục tiêu này đếu liên quan chặt chẽ với nhau. Ví dụ như khi thời gian của dự án bị vượt quá so với mục tiêu đề ra ban đầu thì các mục tiêu khác như kinh phí sẽ bị vượt ngân sách, chất lượng của dự án cũng bị ảnh hưởng đôi chút, ... Do vậy cần phải có nhưng thỏa hiệp thống nhất giữa các mục tiêu để cho nó có sự ràng buộc. Khi thay đổi 1 mục tiêu sẽ dẫn đến thay đổi các mục tiêu khác.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà BuiLien
Trả lời nhanh
27/9/2011, 20:10
ThanhTrieu
ThanhTrieu

Member

NguyenHa wrote:Các cậu cho tớ hỏi: Trong những điểm cần tránh trong việc xác định dự án là" Nhượng bộ những yêu cầu không khả hiện do khách hàng đề nghị".Vậy các bạn có thể nói rõ hơn những yêu cầu không khả hiện do khách hàng đề nghị và cần tránh như thế nào?Thanks(có VD càng tốt).
Mình xin trả lời bạn như sau: Như bạn đã biết khách hàng là người đề ra những yêu cầu những mục đích cho đội ngũ nhân viên xác định dự án, nhưng thực chất họ lại là người không có chuyên môn nghề nghiệp cao.Tất cả những yêu cầu,những mục đích của họ đề ra thường mang tính chủ quan cá nhân nghĩa là họ cảm thấy sao thì yêu cầu vậy,thấy hợp với mình như thế nào thì muốn đội ngũ nhân viên làm theo như vậy,những yêu cầu,mục đích đó không tuân theo một quy trình hay một nguyên tắc chuẩn mực nào hết.Đơn giản họ nghĩ "khách hàng là thượng đế" muốn yêu cầu gì là được miễn có tiền thanh toán chi phí.Như vậy đứng từ góc nhìn của người có chuyên môn nghiệp vụ thì rõ ràng đội ngũ nhân viên của dự án sẽ không nhượng bộ những yêu cầu không khả thi đó.vì họ biết những cái gì có thể làm được và những cái gì là mơ hồ không khả dụng cho dự án mà khách hàng yêu cầu,vì cứ theo như yêu cầu của khách hàng mà làm vì một mục đích gì đó thì đội ngũ nhân viên của dự án sẽ tự làm khó cho mình và rồi kết quả là dẫn đến sự thất bại của dự án.Như vậy họ sẽ phải phân tích cho khách hàng hiểu cái bản chất thực sự của yêu cầu mà khách hàng đặt ra,cũng từ đó sẽ hình thành nên một dự án chuẩn phục vụ lợi ích tối đa nhất cho khách hàng.
Ví dụ: Khi khách hàng cần xây nhà thì họ tìm đến công ty xây dựng và gặp các kiến trúc sư và kỹ sư xây dựng để đưa ra các yêu cầu về ngôi nhà mà họ muốn xây.Thì rõ ràng họ là người không có chuyên môn về xây dựng nên họ chỉ biết là nhà như thế này thế kia là đẹp theo ý thích riêng của mình.Khi đó các kiến trúc sư cần đàm phán và cân nhắc những yêu cầu đó.Trước tiên họ cần được khách hàng cho xem vị trí và địa thế mà ngôi nhà sẽ xây,sau khi khảo sát đo đạc họ sẽ xem xét lại những yêu cầu mà khách hàng đã đề ra có hợp lý không so với hiện trạng thực tế mà các kỹ sư đã kiểm tra.Nếu nhận thấy nó không khả dụng thì sẽ giải thích cho khách hàng bỏ những yêu cầu đó, và tư vấn cho họ nên làm theo như thế nào là đẹp mà lại tuân thủ đầy các chuẩn mực trong kĩ thuật.như vậy dự án chắc sẽ thành công!!!

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà ThanhTrieu
Trả lời nhanh
27/9/2011, 20:12
HoangCuong
HoangCuong

Member

NguyenVuong wrote:
VanCuong wrote:Mình muốn hỏi: " Làm tài liệu phác thảo dự án thì cần có những lưu ý gì? Những yếu tố nào bắt buộc phải có trong tài liệu phác thảo đó?"
trả lời: có thể nói tài liệu phác thảo dự án là rất quan trọng nó được coi như là khung sườn của một dự án hoàn chỉnh vì thế nó không thể thiếu được những điều cốt lõi, những phần chính của dự án.
Mình muốn hỏi những lưu ý khi phác thảo dự án chứ không phải vai trò của phác thảo dự án.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà HoangCuong
Trả lời nhanh
27/9/2011, 20:19
ManhCuong
ManhCuong

Nhóm trưởng

huylan11 wrote:các bạn nhóm 2 cho mình hỏi nhé: khi phác thảo dự án các bạn có tính đến khả năng thất bại của dự án không??
nếu có thì các bạn dựa vào đâu để khẳng định dự án thất bại???

@huylan11:

Thất bại của dự án là một trong những khả năng sẽ cần phải tính đến khi phác thảo 1 dự án.

Trong bài 1 có nêu ra những vấn đề làm dự án thất bại:
- Không đáp ứng các mục tiêu ban đầu
- Không đáp ứng được thời hạn
- Vượt quá ngân sách cho phép (20-30%)
(xem thêm chi tiết tại bài 1)

Việc tính đến các khả năng có thể làm dự án thất bại giúp cho việc hạn chế được những rủi ro một cách tốt nhất có thể.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà ManhCuong
Trả lời nhanh
27/9/2011, 20:26
ThaiSon
ThaiSon

Member

khi dự án đang đc thi công khách hàng có đc quyền thay đổi yêu sản phẩm hay không?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà ThaiSon
Trả lời nhanh
27/9/2011, 20:31
huylan11
huylan11

Member

các bạn nhóm 2 cho mình hỏi chut nhé: tại sao mục tiêu là phần nhỏ của mục đích? và tại sao mục tiêu thì đo được còn mục đích thì không???

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà huylan11
Trả lời nhanh
27/9/2011, 20:33
NguyenVuong
NguyenVuong

Member

ThaiSon wrote:khi dự án đang đc thi công khách hàng có đc quyền thay đổi yêu sản phẩm hay không?
trả lời: đây là vai trò và quyên của khách hàng

• Thụ hưởng kết quả dự án. Nêu yêu cầu, cử người hỗ trợ dự án.
• Là người chủ yếu nghiệm thu kết quả dự án
• Phát biểu yêu cầu
• Hỗ trợ cho tổ dự án đủ thông tin để đảm bảo thành công
• Xét duyệt, nghiệm thu và ký nhận sản phẩm bàn giao

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Sponsored content
Trả lời nhanh