TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
Change background image
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11

Khoa CNTT - ĐH Công nghiệp Hà Nội

Go to page : Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6 ... 9, 10, 11  Next

Go downMessage [Page 5 of 11]

© FMvi.vn

25/9/2011, 20:34
TheHung
TheHung

Member

First topic message reminder :

http://www.mediafire.com/?jk4l7n4cgikdk4g

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà TheHung
Trả lời nhanh

27/9/2011, 20:34
ManhCuong
ManhCuong

Nhóm trưởng

VanCuong wrote:
NguyenVuong wrote:
VanCuong wrote:Mình muốn hỏi: " Làm tài liệu phác thảo dự án thì cần có những lưu ý gì? Những yếu tố nào bắt buộc phải có trong tài liệu phác thảo đó?"
trả lời: có thể nói tài liệu phác thảo dự án là rất quan trọng nó được coi như là khung sườn của một dự án hoàn chỉnh vì thế nó không thể thiếu được những điều cốt lõi, những phần chính của dự án.
Mình muốn hỏi những lưu ý khi phác thảo dự án chứ không phải vai trò của phác thảo dự án.
------------------------------------------------->
• Nội dung không đầy đủ (đặc biệt là các ràng buộc đối với dự án)
• Nhượng bộ những yêu cầu không khả hiện do khách hàng đề nghị
• Tránh viết những câu văn không rõ nghĩa
• Bản phác thảo dự án đã được các bên ký vào. Thực hiện dự án có những thay đổi, nhưng không ai để ý. Không nên coi rằng những thay đổi đó được các bên nhất trí.

...........................................................

Các câu hỏi bám sát chủ đề là không sai nhưng tốt nhất mọi người nên tránh tình trạng "copy" chủ đề đem lên hỏi vì nhóm đã trình bày trong slide 'n' word rồi.
....search trước khi đặt câu hỏi....

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà ManhCuong
Trả lời nhanh
27/9/2011, 20:39
huylan11
huylan11

Member

mình có thêm câu này hỏi nhóm bạn nữa nhé: trong các điểm cần tránh khi xác định dự án thì điểm nào là quan trọng nhất! tại sao???

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà huylan11
Trả lời nhanh
27/9/2011, 20:42
ManhCuong
ManhCuong

Nhóm trưởng

NguyenVuong wrote:
ThaiSon wrote:khi dự án đang đc thi công khách hàng có đc quyền thay đổi yêu sản phẩm hay không?
trả lời: đây là vai trò và quyên của khách hàng

• Thụ hưởng kết quả dự án. Nêu yêu cầu, cử người hỗ trợ dự án.
• Là người chủ yếu nghiệm thu kết quả dự án
• Phát biểu yêu cầu
• Hỗ trợ cho tổ dự án đủ thông tin để đảm bảo thành công
• Xét duyệt, nghiệm thu và ký nhận sản phẩm bàn giao

theo ý kiến cá nhân:
Khách hàng có quyền thay đổi yêu cầu sản phẩm trong mọi trường hợp, cả khi dự án đang đi đúng hướng hay không.
Đơn giản, khách hàng thích sản phẩm đích phải khác so với yêu cần ban đầu chẳng hạn.
Nhưng, nếu dự án đnag được thực thi theo yêu cầu ban đầu đặt ra mà phải chấp nhận thay đổi sẽ ít nhiều nếu không muốn nói là ảnh hưởng rất lớn đến tiến độ và kết quả của sản phẩm cuối vì có thể phải làm lại toàn bộ 1 sản phẩm mới, ảnh hưởng đến cả 2 phía.
Lúc này, giải pháp là bàn bạc lại với khách hàng về dự án. xem xét lại yêu cầu, thời gian cần thiết, chi phí...

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 20:44
ThanhTrieu
ThanhTrieu

Member

huylan11 wrote:các bạn nhóm 2 cho mình hỏi nhé: khi phác thảo dự án các bạn có tính đến khả năng thất bại của dự án không??
nếu có thì các bạn dựa vào đâu để khẳng định dự án thất bại???
Mình xin trả lời bạn như sau:
Chắc chắn trước khi một dự án được đưa vào thực thi thì nó phải được phác thảo và tính đến mọi tình huống xấu nhất có thể xảy cũng như những thuận lợi chủ quan hay khách quan mang lại cho dự án.Và như ý bạn nói việc tính đến sự thất bại hay rủi ro của dự án được tính đến hàng đầu.Để làm được này mình xin đưa ra các biện pháp sau:
1:Hiểu được tầm quan trọng của việc xác định và quản lý rủi ro của dự án
2:Hiểu được quy trình quản lý rủi ro bao gồm:
2.a) Định nghĩa về rủi ro
2.b) mục đích quản lý rủi ro
2.c) Lập kế hoạch quản lý rủi ro
2.d) Nhận biết rủi ro.
2.e) Phân tích tính chất rủi ro.
2.f) phân tích mức độ rủi ro.
2.g) Thiết lập kế hoạch đối phó rủi ro.
2.h) Giám sát và kiểm soát rủi ro.
2.i) Dùng phần mềm quản lý rủi ro.
Khi một dự án đước các nhân viên hay chuyên gia đánh giá sự rủi ro của dự án dựa vào theo đúng quy trình trên kiểm tra thấy có những lỗi như vậy và không thể khắc phục được thì có nghĩa dự án đã thất bại.
Ở đây chúng không nên hiểu theo nghĩa quá tích cực là dự án thất bại vì không đáp ứng được nhu cầu của khách hàng vì đây chỉ là 1 lý do rất nhỏ trong toàn bộ dự án, vì để đánh giá dự án thành công hay thất bại là chuyện của các chuyên gia và người trong cuộc.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà ThanhTrieu
Trả lời nhanh
27/9/2011, 20:45
ManhCuong
ManhCuong

Nhóm trưởng

huylan11 wrote:mình có thêm câu này hỏi nhóm bạn nữa nhé: trong các điểm cần tránh khi xác định dự án thì điểm nào là quan trọng nhất! tại sao???

vi phạm 1 trong "những điều cần tránh khi xác định dự án" đều đẩy dự án đến thất bại.

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 20:49
TheHung
TheHung

Member

huylan11 wrote:mình có thêm câu này hỏi nhóm bạn nữa nhé: trong các điểm cần tránh khi xác định dự án thì điểm nào là quan trọng nhất! tại sao???
Các điểm cần tránh là:

• Hiểu lầm nội dung của dự án
• Trách nhiệm không rõ ràng
• Quyền hạn không rõ ràng
• Mục tiêu chung không rõ
• Phân việc không đều, không rõ ràng
• Không xác định được những người liên quan đến dự án
• Mục tiêu chung không rõ
• Thông tin không thông suốt
• Thành viên thiếu tin tưởng nhau
• Không cam kết thực hiện kế hoạch
• Không có tinh thần đồng đội thực sự
• Không quan tâm tới chất lượng công việc
• Thiếu định hướng
Theo mình thì tất cả các điều này đều quan trọng vì mỗi điểm này đều có thể làm ảnh hưởng đến tiến độ, thời gian thực hiện, kinh phí... của dự án.

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 20:54
BuiLien
BuiLien

Member

huylan11 wrote:các bạn nhóm 2 cho mình hỏi chut nhé: tại sao mục tiêu là phần nhỏ của mục đích? và tại sao mục tiêu thì đo được còn mục đích thì không???
mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Mục đích là những mô tả của dự án sẽ đạt tới được những gì, do vậy mụ đích là những vấn đề trừu tượng do vậy không thể đo được. Còn mục tiêu là tập hợp con của mục đích mà mục tiêu là những vấn đề cụ thể do vậy có thể đo được mục tiêu và khi nhưncg mục tiêu hoàn thành thì mục đích mới được hoàn thành.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà BuiLien
Trả lời nhanh
27/9/2011, 20:56
XuanDao
XuanDao

Member

Để 1 dự án hoàn thành thì việc xác định yêu cầu là khá quan trọng. Vậy theo các bạn việc xác định dự án của cá nhân, tổ chức ở nước ta đã đạt được yêu cầu chưa? Và có hay không 1 dự án hoàn thành mà không phải xác định yêu cầu?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà XuanDao
Trả lời nhanh
27/9/2011, 21:09
ThanhTrieu
ThanhTrieu

Member

MinhTuan wrote:Mình có câu hỏi cho nhóm bạn như sau: Một dự án thành công có sự đóng góp kho ông nhỏ của việc xác định mục đích và mục tiêu đúng đắn. Vậy làm cách nào, phương pháp gì để có để có thể phân tích xác định đúng mục đích và mục tiêu cần có của dự án.
Mình xin trả lời bạn như sau:
Thực ra để có các phương pháp phân tích hay xác định đúng mục đích và mục tiêu của dự án thì không có phương pháp nào chung hay hiệu quả nhất vì mỗi dự án thì có các mục đích và mục tiêu khác nhau nên cách xác định cũng không giống nhau.Và mình sẽ cố gắng đưa ra phương pháp chung nhất có thể phù hợp với nhiều dự án.

Đó là:

* Xác định mục tiêu của bạn một cách thật rõ ràng: Điều này giúp bạn tránh được sự nhầm lẫn trong khi lập ra kế hoạch;

* Chính xác: Để xác định mục tiêu một cách chính xác bạn phải liệt kê thật cụ thể: thời gian, cũng như những gì cần đạt được trong một kế hoạch. Điều này sẽ giúp cho bạn có thể kiểm tra lại xem bạn có thể đat được mục tiêu ở mức độ nào;

* Xác định mức độ ưu tiên: Khi bạn có nhiều mục tiêu, bạn phải xác định được thứ tự ưu tiên cho từng mục tiêu. Điều này giúp bạn tránh được sự quá tải khi thực hiện nhiều mục tiêu cùng một lúc và dành thời gian và sức lực cho mục tiêu cao nhất nhiều hơn;

* Viết từng mục tiêu cụ thể ra: Việc này rất quan trọng, vì theo thói quen bạn thường giữ chúng trong đầu nhưng nếu bạn viết chúng ra nó sẽ giúp bạn có thêm động lực và luôn nhắc nhở bạn phải hoàn thành các mục tiêu đó;

* Chia thành những bước nhỏ: Nếu một kế họach quá lớn, bạn sẽ khó thực hiện và không thể thấy được thành quả cũng như đạt được kế hoạch đó ở mức độ nào;

* Thiết lập mục tiêu phải thực tế: Luôn quan tâm đến những mục tiêu bạn đã lập ra phải bảo đảm rằng bạn luôn kiểm soát được chúng. Bạn có thể không đạt được mục tiêu bằng nhiều lý do như: thiếu may mắn, những yếu tố không kiểm sóat như: thời tiết, môi trường, sự thiếu công bằng, tai nạn….Nhưng bạn không thể thất bại với lý do không không tuân thủ theo kế hoạch đã đạt ra, điều này làm bạn chán nản và dễ dàng buông xuôi.

* Thiết lập mục tiêu một cách thiết thực: Khi thiết lập mục tiêu bạn phải bảo đảm kế hoạch này nằm trong khả năng của bạn. Ban đầu phải đi từ dễ đến khó, không đặt ra những mục tiêu thật khó vì nó sẽ dễ làm bạn chán nản.

* Đừng thiết lập những mục tiêu quá dễ dàng: Mục tiêu quá dễ là một con dao hai lưỡi, nó giúp bạn dễ dàng đạt được nhưng cũng dễ làm bạn mất đi động lực.

nếu cố gắng đạt được những điều đó cùng với sự nỗ lực làm việc của mọi người trong dự án mình tin sẽ thành công!!!!

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 21:14
TheHung
TheHung

Member

XuanDao wrote:Để 1 dự án hoàn thành thì việc xác định yêu cầu là khá quan trọng. Vậy theo các bạn việc xác định dự án của cá nhân, tổ chức ở nước ta đã đạt được yêu cầu chưa? Và có hay không 1 dự án hoàn thành mà không phải xác định yêu cầu?
mình đang học là quản lý dự án phần mềm. và bọn mình cũng là "đang học" chứ bọn mình chưa phải là giáo sư, tiến sỹ hay chuyên gia gì để có thể đánh giá được nhưng yêu cầu của bạn. xin lỗi nhưng thật sự câu hỏi của bạn đã đi quá xa so với giới hạn của đề tài chúng ta đang thảo luận.

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 21:18
HoangCuong
HoangCuong

Member

ManhCuong wrote:
VanCuong wrote:
NguyenVuong wrote:
VanCuong wrote:Mình muốn hỏi: " Làm tài liệu phác thảo dự án thì cần có những lưu ý gì? Những yếu tố nào bắt buộc phải có trong tài liệu phác thảo đó?"
trả lời: có thể nói tài liệu phác thảo dự án là rất quan trọng nó được coi như là khung sườn của một dự án hoàn chỉnh vì thế nó không thể thiếu được những điều cốt lõi, những phần chính của dự án.
Mình muốn hỏi những lưu ý khi phác thảo dự án chứ không phải vai trò của phác thảo dự án.
------------------------------------------------->
• Nội dung không đầy đủ (đặc biệt là các ràng buộc đối với dự án)
• Nhượng bộ những yêu cầu không khả hiện do khách hàng đề nghị
• Tránh viết những câu văn không rõ nghĩa
• Bản phác thảo dự án đã được các bên ký vào. Thực hiện dự án có những thay đổi, nhưng không ai để ý. Không nên coi rằng những thay đổi đó được các bên nhất trí.

...........................................................

Các câu hỏi bám sát chủ đề là không sai nhưng tốt nhất mọi người nên tránh tình trạng "copy" chủ đề đem lên hỏi vì nhóm đã trình bày trong slide 'n' word rồi.
....search trước khi đặt câu hỏi....
Câu hỏi đó là copy chủ đề sao cậu...và ý bạn là tớ phải search google á ...
P/s: Có gì Tuấn xóa dùm cho. ở topic này chỉ có hỏi và trả lời thôi nhá Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 5 683980

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà HoangCuong
Trả lời nhanh
27/9/2011, 21:29
NguyenHa
NguyenHa

Member

Help Me>>>Trong việc tổ chức một dự án theo các bạn thì thành phần nào là quan trọng nhất???Trách nhiệm của thành phần này như thế nào đối với dự án đó?Thank a lot!!!

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà NguyenHa
Trả lời nhanh
27/9/2011, 21:34
BuiLien
BuiLien

Member

NguyenHa wrote:Help Me>>>Trong việc tổ chức một dự án theo các bạn thì thành phần nào là quan trọng nhất???Trách nhiệm của thành phần này như thế nào đối với dự án đó?Thank a lot!!!
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
trong việc tổ chức 1 dự án theo mình thì Nhà tài trợ dự án là quan trọng nhất. vì Khi 1 dự án không có nhà tài trợ thì không thê hoạt động được vì không có kinh phí.
Trách nhiệm của nhà tài trợ dự án:
+Cấp tiền cho dự án hoạt động, phê duyệt dự án, quyết định cho dự án chết giữa chừng hay đi tiếp.
+Bổ nhiệm người quản lý dự án.
+Thiết lập các mục tiêu nghiệp vụ của dự án và đảm bảo rằng những mục tiêu này được thực hiện.
+Kí hợp đồng pháp lý khi được yêu cầu.
+Xét duyệt và giải quyết các yêu cầu thêm tiền khi phát sinh thêm.
+Xét duyệt và giải quyết các yêu cầu về quyết định và thay đổi.
+Có quyền với mọi phát biểu về công việc.
+Kí xác nhận về nhiệm thu những sản phẩm chủ chốt nhất.
+Kí xác nhận kết thúc dụ án.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà BuiLien
Trả lời nhanh
27/9/2011, 21:39
NguyenVuong
NguyenVuong

Member

đề nghị mọi người nên đọc kỹ phần bài của nhóm mình trước khi đặt câu hỏi, không nên đặt những câu hỏi đi quá xa trọng tâm lan sang bài phần bài của các nhóm khác, thanks a lot !!!c

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà NguyenVuong
Trả lời nhanh
27/9/2011, 21:47
TheHung
TheHung

Member

Mình cũng xin thông báo để mọi người hiểu là:
Sau này nhóm mình sẽ tổng hợp lại tất cả các câu hỏi và những câu hỏi nào bọn mình cho là sát với đề tài nhóm mình và đúng với phần bài nhóm mình thì bọn mình sẽ ghi nhận câu hỏi đấy chứ không phải câu hỏi nào cũng được ghi nhận. Thế nên mình mong các bạn nên đọc kỹ bài nhóm mình rồi hãy đặt câu hỏi. Tránh trường hợp hỏi những câu không đúng và sát với đề tài nhóm mình

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 22:29
ThanhTrieu
ThanhTrieu

Member

XuanDao wrote:
ManhCuong wrote:
XuanDao wrote:Để 1 dự án hoàn thành thì việc xác định yêu cầu là khá quan trọng. Vậy theo các bạn việc xác định dự án của cá nhân, tổ chức ở nước ta đã đạt được yêu cầu chưa? Và có hay không 1 dự án hoàn thành mà không phải xác định yêu cầu?

điều kiện trên có thể xảy ra nếu chúng ta đã đi lên Xã Hội Chủ Nghĩa. haiz
Đây có phải câu trả lời không cậu. hay câu hỏi của mình chưa bám đúng nội dung vậy
Mình trả lời câu của Đạo như sau:

Trước tiên cho mình nói câu hỏi của bạn có đúng là ở trong slie của bọn mình nhưng nó lại là câu hỏi quá mở rộng trong một khuôn khổ cho phép của môn học.Để có thể trả lời câu hỏi của bạn một cách chính xác nhất thì liên quan đến quá nhiều ban ngành đoàn thể của nước ta vì như bạn biết dự án thì có rất nhiều lĩnh vực và mỗi lĩnh vực lại được chính phủ giao cho các BỘ làm người trực tiếp chỉ đạo(trong đó BỘ TRƯỞNG là người có vai trò quan trọng nhất).Không một BỘ ngành nào lại khẳng định dự án do các đơn vị do mình quản lý là thành công xuất sắc,hay thừa nhận là thất bại mà tất cả chỉ ở mức nào đó mà họ cho là được chỉ khi có khiếu nại hay thắc mắc của quần chúng nhân dân và sự vào cuộc mạnh mẽ của tất cả các ban ngành liên quan thì thật sự mới sáng tỏ là dự án đó thành công hay thất bại.

Vì lẽ đó nếu mình có trả lời câu hỏi này cho bạn thì sẽ không có căn cứ vào đâu để làm lý luận trá lời mà lại chỉ là những câu truyện đã được thông tin đại chúng đồn thổi lên rồi: ví dụ: dự án đường 32,vụ sập cầu cần thơ.....vì vậy mong bạn để ý câu hỏi với nội dung khuôn khổ bám sát trương trình học không nên lan man quá rộng!!!

cảm ơn ĐẠO vì câu hỏi!!!

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 22:42
NguyenHa
NguyenHa

Member

Câu hỏi của tớ rất sát với phần đề tài của bọn cậu không có gì là sai cả.Các cậu nên xem kỹ lại phần Tổ chức dự án trang 12.Từ đó tớ chỉ mở rộng một chút xem các cậu hiểu thế nào!

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà NguyenHa
Trả lời nhanh
27/9/2011, 22:48
ngoccuong123
ngoccuong123

Member

cho tớ hỏi:

Câu 1: Khi một giai đoạn của dự án đã hoàn tất, điều
này được biết như là một ……

A. Điểm kết thúc

B. Giai đoạn quan trọng

C. Scope creep

D. Quality metrics

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà ngoccuong123
Trả lời nhanh
27/9/2011, 22:56
manhtin2
manhtin2

Member

cho mình hỏi để có 1 dự án tốt các bạn câng tuân thủ quy tắc nào.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà manhtin2
Trả lời nhanh
27/9/2011, 22:58
phuong_ot
phuong_ot

Member

Mình thấy trong
slide của nhóm bạn có trình bày 1 số dự án như : dự án xây dựng cầu bắc qua
Sông Hồng, xây bệnh viện….

Vậy mình có câu
hỏi nho nhỏ như sau, nhóm bạn giúp mình nhé:

Giả sử mình đóng
vai trò là khách hàng, đang muốn tìm 1 đối tác để triển khai dự án “ Xây dựng
hệ thống mạng và cổng thông tin cho sở kế hoạch đầu tư tỉnh Nam Định ”. Nhóm bạn sẽ xác định dự
án này như thế nào, và thuyết phục mình ra sao để bên mình ký hợp đồng với bên
bạn.

Một ý nhỏ nữa là
theo nhóm bạn thì cơ sở pháp lý của dự án này như thế nào?

Qua việc xác
định dự án này, nhóm bạn rút ra được gì giữa sự khác nhau của việc xác định dự
án phần mềm, và dự án bình thường?

Giúp mình nhé,
Tks nhóm bạn!

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà phuong_ot
Trả lời nhanh
27/9/2011, 23:18
nhuhoa
nhuhoa

Member

Xin chào các bạn nhóm 2 mình có một thắc mắc nhỏ muốn hỏi các bạn như sau:
Trong 5 bước xây dựng quy trình tổ chức dự án thì bước nào là quan trọng nhất?
Hãy giải thích?
Lấy ví dụ minh họa.

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà nhuhoa
Trả lời nhanh
27/9/2011, 23:19
ThanhTrieu
ThanhTrieu

Member

NguyenHa wrote:Help Me>>>Trong việc tổ chức một dự án theo các bạn thì thành phần nào là quan trọng nhất???Trách nhiệm của thành phần này như thế nào đối với dự án đó?Thank a lot!!!
Bạn NguyeHa thân mến!!! Mình xin bổ sung thêm vào câu trả lời của thành viên nhóm cho câu hỏi của bạn như sau:

Trong việc tổ chức dự án thì thành phần:" người quản lý dự án"(ở đây chúng ta hiểu là người trực tiếp quản lý nhe) là quan trọng nhất.

Trách nhiêm của "người quản lý dự án" là:

A. Lập kế hoạch phát triển phần mềm
Lập kết hoạch phát triển phần mềm theo một quy trình hợp lý (có thể theo RUP hoặc CMM), đưa ra chi tiết các công việc và thời gian cần thiết cho nhóm phát triển.
Để đảm bảo kế hoạch được thành công, ngoài việc cho phép nhân viên thảoluận về công việc và thời gian được giao (cho phép nhân viên chủ động xác định khoảng thời gian với những lý lẽ hợp lý), còn phải xác định rủi ro trong quá trình thực hiện kế hoạch, thường người quản lý dự án nên đặt từ 20% đến 30% thời gian, gọi là buffer đề phòng rủi ro. Tuy nhiên, số thời gian này không nên để nhân viên trong nhóm biết. Trong trường hợp khách hàng là người không hiểu biết tin học, thời gian này có thể lên đến 50%, đối với khách hàng là chính phủ, thời gian có thể lên tới 200%.
Đảm bảo thường xuyên đánh giá tiến độ thực hiện dự án theo một phương pháp nào đó (có một phương pháp gọi là EVM).
Thiết lập các điểm mốc trong quá trình thực hiện dự án. Đặc biệt các điểm mốc trong quá trình làm việc với khách hàng, điểm mốc có thể kiểm tra 1 tháng một lần, hoặc 2 tháng một lần. Tuy nhiên trong trường hợp quan trọng, có thể thực hiện 2 tuần một lần.
Đảm bảo mọi tiêu chí thành công được thông qua.
B. Quản lý trao đổi nhóm
Xây dựng một quy trình rõ ràng trong việc trao đổi công việc giữa các nhóm, điều này thực sự thành công khi nhóm có một quy trình phát triển phần mềm rõ ràng.
Tài liệu và thay đổi phải thường xuyên được rà soát, tổng kết để biết tiến độ làm việc của nhóm.
Tạo động lực làm việc trong nhóm, ngoài việc có một mối quan hệ tốt với mọt thành viên, nên thể hiện rõ vai trò và trách nhiệm của mình trong việc đảm bảo tiến độ dự án. Đôi khi có thể tạo ra không khí làm việc có áp lực một chút, người quản lý vừa thể hiện tính trách nhiệm trong công việc, đồng thời cũngtạo ra một động lực bắt buộc với các thành viên khác trong nhóm.
Về mặt lý thuyết, đây thường được coi là việc đơn giản, nhưng trên thực tế số lượng nhà quản lý dự án gặp khó khăn trong việc quản lý nhóm không phải là ít.
C. Quản lý mối quan hệ với khách hàng
Người quản lý dự án có thể không phải là người làm việc trực tiếp với khách hàng, tuy nhiên trách nhiệm quản lý yêu cầu của khách hàng là rất rõ ràng. Tốt nhất thì người quản lý là người có mối quan hệ chặt chẽ với khách hàng. Nếu do điều kiện không thực hiện được điều này, thì phải định kỳ đánh giá rủi ro của quá trình quản lý yêu cầu của nhân viên trong nhóm, đặc biệt là các yêu cầu khó và có khả năng thay đổi. Điều này là tương đối khó và đòi hỏi người quản lý dự án phải có một khả năng quản lý và tiên đoán rủi ro tốt.
Thường xuyên đảm bảo nhóm khảo sát và phân tích yêu cầu làm việc với khách hàng, thu thập nhận nhận xét để đánh giá rủi ro trong việc thay đổi yêu cầu.
Xây dựng mô hình mẫu và demo cho khách hàng xem.

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 23:30
HueTin2
HueTin2

Member

Các bạn đưa ra các bước phác thảo dự án như sau.
Viết dự thảo==>Chuyển cho nhà tài trợ ( và khách hàng)==> Tổ chức họp xét duyệt.................
Nhóm 2 cho mjh hỏi chút nhé!! Tại sao các bạn lại đưa ra khâu tổ chức họp xét duyệt sau khâu Chuyển cho nhà tài chợ( và khách hàng). Mà k phải là:
Viết dự thảo==> Tổ chức họp xét duyệt ==> Chuyển cho nhà tại trợ ( Và khách hàng).........Help me!!

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà HueTin2
Trả lời nhanh
27/9/2011, 23:32
ThanhTrieu
ThanhTrieu

Member

Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 5 37969 Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 5 37969 Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 5 37969

Trước tiên mình rất cảm ơn các bạn đã rất nhiệt tình tham gia đặt câu hỏi cho nhóm mình.Đây coi như bài kiểm tra thử về môn học cho nhóm mình.Tất nhiên các câu hỏi của các bạn nhóm mình sẽ cố gắng trả lời nhanh nhất chính xác nhất,nhưng vì đây là lần đầu nhóm mình học theo phương pháp này nên đôi lúc có những thiếu xót mong các bạn thông cảm.Và qua đây mình đánh giá các câu hỏi của các bạn là rất hay và đa dạng,tuy có 1 vài câu hỏi mang tính mở rộng hơi xa chủ đề nhưng nhóm mình sẽ cố gắng biên tập để trả lời. Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 5 426147 Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 5 426147 Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 5 426147 Và lỡ như câu hỏi khó quá thì các bạn để nhóm mình ít chút thời gian suy nghĩ sẽ gửi câu trả lời tói bạn sau nhé!!! Và Cũng mong các bạn trong nhóm khác tích cực tham gia vào trả lời những câu hỏi khó giúp nhóm mình!!!
Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 5 59275 Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 5 59275 Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 5 59275 Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 5 59275
THÂN GỬI CÁC BẠN

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
27/9/2011, 23:44
NguyenVuong
NguyenVuong

Member

trả lời: như trong phần bài của nhóm mình đã rình bày rất rõ vai trò, nhiệm vụ, quyền...của mỗi đơn vị, vì thế theo mình thấy tất cả các thành phần đều quan trọng như nhau không phân biệt đâu là quan trọng nhất được và không thể thiếu thành phần nào

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà NguyenVuong
Trả lời nhanh

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Sponsored content
Trả lời nhanh

Back to topMessage [Page 5 of 11]

© FMvi.vn

Go to page : Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6 ... 9, 10, 11  Next

« Xem bài trước | Xem bài kế tiếp »