TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11
Bạn hãy đăng ký làm thành viên để có thể xem các thông tin trong lớp và viết bài trong diễn đàn.

Không những thế, sau khi đăng ký bạn sẽ nhận được sự hỗ trợ của diễn đàn nhiều hơn.
Change background image
TIN HỌC ỨNG DỤNG 2 - K11

Khoa CNTT - ĐH Công nghiệp Hà Nội

Go to page : Previous  1, 2, 3 ... 5, 6, 7 ... 9, 10, 11  Next

Go downMessage [Page 6 of 11]

© FMvi.vn

25/9/2011, 20:34
TheHung
TheHung

Member

First topic message reminder :

http://www.mediafire.com/?jk4l7n4cgikdk4g

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà TheHung
Trả lời nhanh

27/9/2011, 23:52
NguyenVuong
NguyenVuong

Member

HaHue wrote:Các bạn đưa ra các bước phác thảo dự án như sau.
Viết dự thảo==>Chuyển cho nhà tài trợ ( và khách hàng)==> Tổ chức họp xét duyệt.................
Nhóm 2 cho mjh hỏi chút nhé!! Tại sao các bạn lại đưa ra khâu tổ chức họp xét duyệt sau khâu Chuyển cho nhà tài chợ( và khách hàng). Mà k phải là:
Viết dự thảo==> Tổ chức họp xét duyệt ==> Chuyển cho nhà tại trợ ( Và khách hàng).........Help me!!
trả lời: bạn nên đọc lại phần nhà tài trợ và khách hàng 1 chút nhé, khi đã có bản dự thảo thì cần phải chuyển cho nhà tài trợ va khách hàng xem trước bởi vì thứ nhất Nhà tài trợ phải là người có thẩm quyền đối với dự án, có quyền xác định phạm vi công việc, cung cấp các nguồn lực cần thiết, chấp thuận hay từ chối kết quả sau cùng
• Cấp tiền cho dự án hoạt động, phê duyệt dự án, quyết định cho dự án đi tiếp hay cho chết giữa chừng.
• Bổ nhiệm người quản lí dự án
• Thiết lập các mục tiêu nghiệp vụ của dự án và đảm bảo rằng những mục tiêu này được đáp ứng
• Kí các hợp đồng pháp lí, khi được yêu cầu
• Xét duyệt và giải quyết các yêu cầu cấp thêm tiền phát sinh
• Xét duyệt và giải quyết các yêu cầu về quyết định và thay đổi
• Có quyền với mọi thay đổivè phát biểu công việc
• Kí xác nhận nghiệm thu những sản phẩm chủ chốt nhất
• Kí xác nhận kết thúc dự án
thứ 2: Khách hàng
• Thụ hưởng kết quả dự án. Nêu yêu cầu, cử người hỗ trợ dự án.
• Là người chủ yếu nghiệm thu kết quả dự án
• Phát biểu yêu cầu
• Hỗ trợ cho tổ dự án đủ thông tin để đảm bảo thành công
• Xét duyệt, nghiệm thu và ký nhận sản phẩm bàn giao
cần phải thông qua cả 2, một người đầu tư vốn, một người là người yêu cầu, khi đc bản dự thảo đc cả 2 chấp nhận hoặc có ý kiến cần bổ sung hay thêm bớt những gì, sau đó mới tổ chức họp xét duyệt

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà NguyenVuong
Trả lời nhanh
27/9/2011, 23:56
ThanhTrieu
ThanhTrieu

Member

Hue wrote:Các bạn đưa ra các bước phác thảo dự án như sau.
Viết dự thảo==>Chuyển cho nhà tài trợ ( và khách hàng)==> Tổ chức họp xét duyệt.................
Nhóm 2 cho mjh hỏi chút nhé!! Tại sao các bạn lại đưa ra khâu tổ chức họp xét duyệt sau khâu Chuyển cho nhà tài chợ( và khách hàng). Mà k phải là:
Viết dự thảo==> Tổ chức họp xét duyệt ==> Chuyển cho nhà tại trợ ( Và khách hàng).........Help me!!
Mình Trả lời bạn như sau:

Trong khâu viết dự thảo thì là công việc của nhóm quản lý dự án(vai trò quan trong nhất là người quản lý dự án) sau khi đã kí kết thành công hợp đồng về dự án nào đó(ở đây mình lấy dự án về CNTT cho tiện nhé) có nghĩa là bước tiền đề cho công việc xác định chính xác mục đích và mục tiêu của dự án sau này.sau khi xong bước này tại sao chúng ta lại không chuyển đến bước "Tổ chức họp và xét duyệt" vì Như mình nói ở trên BƯỚC 1 là bước tiền đề để nhóm quản lý dự án bắt tay vào việc xác định cho dự án , mà việc này bao gồm nhiều công đoạn khá tỉ mỉ để lên kế hoạch được đúng đắn cho dự án,và tất nhiên là cần nhà tài trợ để tạo kinh phí quản lý dự án sau này.Bạn thử nghĩ xem nhé việc tìm đối tác và kí kết hợp đồng là do toàn bộ đội ngũ nhân viên của dự án làm,giai đoạn này ban lãnh đạo hay ban giám đốc có thể chưa biết vì nhóm quản lý dự án chưa báo cáo đơn giản nếu giờ báo cáo xét duyệt thì dự án này sẽ không được ban lãnh đạo thông qua vì còn nhiều thiếu xót trong đó lý do kinh phí cho dự án là điều quá quan trọng.Vì vậy để được dự án thông qua khi "Tổ chức xét họp" thì nhóm quản lý phải chuẩn bị tất cả những yêu cầu cấp thiết trong đó có "Yêu cầu kinh phí như mình nói" thì dự án mới đi vào hoạt động được!!!

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà ThanhTrieu
Trả lời nhanh
28/9/2011, 00:00
ThanhTrieu
ThanhTrieu

Member

nhuhoa wrote:Xin chào các bạn nhóm 2 mình có một thắc mắc nhỏ muốn hỏi các bạn như sau:
Trong 5 bước xây dựng quy trình tổ chức dự án thì bước nào là quan trọng nhất?
Hãy giải thích?
Lấy ví dụ minh họa.

Bạn như hoa thân mến!!! câu hỏi của bạn tương tự như câu hỏi của bạn NguyenHa và mình đã trả lời rùi!!! Bạn có thể vui lòng đọc phần trả lời ở đó nhé!!!
THANKS A LOT!!!

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà ThanhTrieu
Trả lời nhanh
28/9/2011, 00:31
nhuhoa
nhuhoa

Member

ThanhTrieu wrote:
nhuhoa wrote:Xin chào các bạn nhóm 2 mình có một thắc mắc nhỏ muốn hỏi các bạn như sau:
Trong 5 bước xây dựng quy trình tổ chức dự án thì bước nào là quan trọng nhất?
Hãy giải thích?
Lấy ví dụ minh họa.

Bạn như hoa thân mến!!! câu hỏi của bạn tương tự như câu hỏi của bạn NguyenHa và mình đã trả lời rùi!!! Bạn có thể vui lòng đọc phần trả lời ở đó nhé!!!
THANKS A LOT!!!
Bạn ThanhTrieu thân mến câu hỏi của bạn NguyenHa hỏi về thành phần của tổ chức dự án liên quan tới slide 24 còn tớ hỏi về quy trình tổ chức dự án ở silde 34
5 bước ở đây là:
1. Xác định vị trí dự án trong tổ chức
2. Thiết kế tổ chức dự án
3. Lập thành văn bản vai trò và trách nhiệm của dự án
4. Xây dựng bảng mô tả công việc
5. Lựa chọn đội dự án

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà nhuhoa
Trả lời nhanh
28/9/2011, 14:25
XuanHanh
XuanHanh

Member

Cho mình hỏi: Những khía cạnh khó khăn, đầu tư và vận hành của một dự án như thế nào?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà XuanHanh
Trả lời nhanh
28/9/2011, 14:34
XuanHanh
XuanHanh

Member

Cho mình hỏi: Giải pháp nhằm nâng cao hiệu quả sử dụng nguồn vốn đầu tư vào dự án?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
28/9/2011, 14:42
XuanHanh
XuanHanh

Member

Cho mình hỏi: Trong những điểm cần tránh của việc xác định dự án, thì điểm nào là cần lưu ý nhất? Vì sao?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
28/9/2011, 14:56
Hòa
Hòa

Member

các bạn cho mình hỏi: sự khác nhau khi các bạn xác định dự án phần mềm và dự án về CNTT như thế nào?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Hòa
Trả lời nhanh
28/9/2011, 15:18
ĐứcQuyết
ĐứcQuyết

Member

Cho mình hỏi 1 chút nha Bài Nhóm 2 (Xác định dự án) mọi người vào cho ý kiến nhé - Page 6 37969
các bạn cho mình hỏi khi có một dự án thì để xác định được mục tiêu của dự án đó 1 cách cụ thể và chính xác nhất cần có những điểm nào chú ý?????
Có những cách thức nào để sử dụng nguồn vôn đầu tư vào dự án 1 cách có hiệu quả nhất ko??
Khi xác định dự án và thiết kế dự án thì nhũng khó khăn gì hay gặp phải??
va cũng như thắc mắc của bạn Hòa la:
các bạn cho mình hỏi: sự khác nhau khi các bạn xác định dự án phần mềm và dự án về CNTT như thế nào?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà ĐứcQuyết
Trả lời nhanh
28/9/2011, 15:45
phuong_ot
phuong_ot

Member

Mình
thấy trong slide của nhóm bạn có trình bày 1 số dự án như : dự án xây dựng cầu
bắc qua Sông Hồng, xây bệnh viện….

Vậy
mình có câu hỏi nho nhỏ như sau, nhóm bạn giúp mình nhé:

Giả
sử mình đóng vai trò là khách hàng, đang muốn tìm 1 đối tác để triển khai dự án
“ Xây dựng hệ thống mạng và cổng thông tin cho sở kế hoạch đầu tư tỉnh Nam
Định ”. Nhóm bạn sẽ xác định dự án này như thế nào, và thuyết phục mình ra sao
để bên mình ký hợp đồng với bên bạn.

Một
ý nhỏ nữa là theo nhóm bạn thì cơ sở pháp lý của dự án này như thế nào?

Qua
việc xác định dự án này, nhóm bạn rút ra được gì giữa sự khác nhau của việc xác
định dự án phần mềm, và dự án bình thường?

Giúp
mình nhé, Tks nhóm bạn!

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà phuong_ot
Trả lời nhanh
28/9/2011, 15:53
ChangKi
ChangKi

Thư ký lớp

Các bạn hãy cho biết mục đích và mục tiêu của việc phác thảo dự án. Đối với từng đối tượng tham gia phác thảo dự án thì nhiệm vụ chính của họ là gi?hi

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà ChangKi
Trả lời nhanh
28/9/2011, 16:04
Hòa
Hòa

Member

cho mình hỏi: khi các bạn đánh giá nội dụng việc xác định dự án thì đã dựa trên những tiêu chí nào?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
28/9/2011, 16:05
Hòa
Hòa

Member

mình hỏi với: theo bạn khi phác thảo dự án thì việc gì là quan trọng và cần quan tâm nhiều nhất?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
28/9/2011, 16:14
TheHung
TheHung

Member

phuong_ot wrote:Mình thấy trong
slide của nhóm bạn có trình bày 1 số dự án như : dự án xây dựng cầu bắc qua
Sông Hồng, xây bệnh viện….

Vậy mình có câu
hỏi nho nhỏ như sau, nhóm bạn giúp mình nhé:

Giả sử mình đóng
vai trò là khách hàng, đang muốn tìm 1 đối tác để triển khai dự án “ Xây dựng
hệ thống mạng và cổng thông tin cho sở kế hoạch đầu tư tỉnh Nam Định ”. Nhóm bạn sẽ xác định dự
án này như thế nào, và thuyết phục mình ra sao để bên mình ký hợp đồng với bên
bạn.

Một ý nhỏ nữa là
theo nhóm bạn thì cơ sở pháp lý của dự án này như thế nào?

Qua việc xác
định dự án này, nhóm bạn rút ra được gì giữa sự khác nhau của việc xác định dự
án phần mềm, và dự án bình thường?

Giúp mình nhé,
Tks nhóm bạn!
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn, nếu còn gì thiếu sót mong bạn bổ xung thêm cho mình:
Mục đích của dự án: Xây dựng hệ thống mạng và cổng thông tin cho sở kế hoạch đầu tư tỉnh Nam Định.
Các mục tiêu:
- Về phần cứng: Đáp ứng được hoạt động 24/24h, có thời gian sử dụng ít nhất 5 năm.
- Về phần mềm:
+ Tính bảo mật về thông tin cao.
+ Đáp ứng được yêu cầu của khách hàng về khai thác thông tin, giáo diện dễ sử dụng, cũng như cập nhật thông tin một cách dễ dàng và nhanh chóng.
- Kinh phí thực hiện 2 tỷ đồng.
- Dự án hoàn thành trước 12 tháng.
-...

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
28/9/2011, 16:27
TheHung
TheHung

Member

Chang wrote:Các bạn hãy cho biết mục đích và mục tiêu của việc phác thảo dự án. Đối với từng đối tượng tham gia phác thảo dự án thì nhiệm vụ chính của họ là gi?hi
trả lời:
- Mục đích của SOW là: Xác định ra phạm vi của dự án và trách nhiệm của những người tham dự.
- Mục tiêu: Thống nhất ý kiến trong số những bên tham gia dự án. Khi thống nhất về nội dung Statement of Work (SOW), khách hàng, người tài trợ dự án và người quản lí dự án coi như đã nhất trí:
+ Về các mục đích và mục tiêu của dự án.
+ Ai chịu trách nhiệm làm việc gì
- Đối tượng tham gia phác thảo dự án chính là Tổ dự án và phác thảo dự án chỉ là 1 phần nhỏ trong những nhiệm vụ mà tổ dự án phải làm.

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
28/9/2011, 16:31
VuLan
VuLan

Member

cho m hỏi:
khi đánh giá nội dung việc xác định dự án, thì m phải dựa trên các tiêu
chí đánh giá nào? theo bạn, tiêu chí nào là quan trọng nhất và tại sao?
cảm ơn các bạn nhóm 2!

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà VuLan
Trả lời nhanh
28/9/2011, 16:35
ChangKi
ChangKi

Thư ký lớp

TheHung wrote:

Vậy mình có câu

Giả sử mình đóng
hệ thống mạng và cổng thông tin cho sở kế hoạch đầu tư tỉnh Nam Định ”. Nhóm bạn sẽ xác định dự
bạn.

Một ý nhỏ nữa là

Qua việc xác

Giúp mình nhé,
Tks nhóm bạn!
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn, nếu còn gì thiếu sót mong bạn bổ xung thêm cho mình:
Mục đích của dự án: Xây dựng hệ thống mạng và cổng thông tin cho sở kế hoạch đầu tư tỉnh Nam Định.
Các mục tiêu:
- Về phần cứng: Đáp ứng được hoạt động 24/24h, có thời gian sử dụng ít nhất 5 năm.
- Về phần mềm:
+ Đáp ứng được yêu cầu của khách hàng về khai thác thông tin, giáo diện dễ sử dụng, cũng như cập nhật thông tin một cách dễ dàng và nhanh chóng.
-...
theo mình nghĩ ngoài mục tiêu về phần cứng và phần mềm thì cũng cần 1 đội ngũ quản lý hệ thống và theo bạn đội ngũ quản lý này có nằm trong thành phần tham gia dự án k?và tại sao bạn không lựa chọn việc nâng cấp và bảo trì hệ thống mà lại chỉ cho nó sử dụng trong 5 năm thui

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà ChangKi
Trả lời nhanh
28/9/2011, 16:52
Hòa
Hòa

Member

nếu các bạn là 1 nhà lãnh đạo dự án thì theo bạn mục tiêu và thoả hiệp nào là quan trọng nhất?

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
28/9/2011, 16:53
VuLan
VuLan

Member

cho mình hỏi 1 câu nữa
người tài trợ dự án đảm nhiệm các công việc nào?
và họ có ảnh hưởng như thế nào đến sự thành công của dự án?
hjhjhjjjjjjj giúp mình nha!

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà VuLan
Trả lời nhanh
28/9/2011, 17:00
TheHung
TheHung

Member

Chang wrote:
TheHung wrote:

Vậy mình có câu

Giả sử mình đóng
bạn.

Một ý nhỏ nữa là

Qua việc xác

Giúp mình nhé,
Tks nhóm bạn!
Các mục tiêu:
- Về phần mềm:
-...
theo mình nghĩ ngoài mục tiêu về phần cứng và phần mềm thì cũng cần 1 đội ngũ quản lý hệ thống và theo bạn đội ngũ quản lý này có nằm trong thành phần tham gia dự án k?và tại sao bạn không lựa chọn việc nâng cấp và bảo trì hệ thống mà lại chỉ cho nó sử dụng trong 5 năm thui
Công việc của bạn mình là xác định dự án. có nghĩa là mình sẽ đặt ra các mục tiêu để hoàn thành dự án và phác thảo dự án. tất nhiên là sẽ có 1 đội ngũ bảo trì vào nâng cấp hệ thống nhưng theo mình thì đội ngũ đó k nằm trong đội ngũ xác định dự án.

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
28/9/2011, 17:07
NguyenVuong
NguyenVuong

Member

XuanHanh wrote:Cho mình hỏi: Trong những điểm cần tránh của việc xác định dự án, thì điểm nào là cần lưu ý nhất? Vì sao?
trả lời:

Những điểm cần tránh trong việc xác định dự án
• Nội dung không đầy đủ (đặc biệt là các ràng buộc đối với dự án)
• Nhượng bộ những yêu cầu không khả hiện do khách hàng đề nghị
• Tránh viết những câu văn không rõ nghĩa
• Bản phác thảo dự án đã được các bên ký vào. Thực hiện dự án có những thay đổi, nhưng không ai để ý. Không nên coi rằng những thay đổi đó được các bên nhất trí.
trong đó nội dung không đầy đủ là điều cần lưu ý nhất tại vì một khi nội dung không đầy đủ sẽ dẫn tới phát sinh nhiều sai sót trong quá trình thực hiện dự án, và còn rất nhiều điều không thể lường trước đc khi nội dung không đầy đủ

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
28/9/2011, 17:10
NguyenVuong
NguyenVuong

Member

hoalanrung wrote:cho mình hỏi 1 câu nữa
người tài trợ dự án đảm nhiệm các công việc nào?
và họ có ảnh hưởng như thế nào đến sự thành công của dự án?
hjhjhjjjjjjj giúp mình nha!
trả lời:

Người tài trợ dự án
Dù dự án do một nhà quản lý hay một đội ngũ nhân viên lập nên thì nó vẫn phải có một nhà tài trợ.
Nhà tài trợ phải là người có thẩm quyền đối với dự án, có quyền xác định phạm vi công việc, cung cấp các nguồn lực cần thiết, chấp thuận hay từ chối kết quả sau cùng
• Cấp tiền cho dự án hoạt động, phê duyệt dự án, quyết định cho dự án đi tiếp hay cho chết giữa chừng.
• Bổ nhiệm người quản lí dự án
• Thiết lập các mục tiêu nghiệp vụ của dự án và đảm bảo rằng những mục tiêu này được đáp ứng
• Kí các hợp đồng pháp lí, khi được yêu cầu
• Xét duyệt và giải quyết các yêu cầu cấp thêm tiền phát sinh
• Xét duyệt và giải quyết các yêu cầu về quyết định và thay đổi
• Có quyền với mọi thay đổi về phát biểu công việc
• Kí xác nhận nghiệm thu những sản phẩm chủ chốt nhất
• Kí xác nhận kết thúc dự án

Thích

Báo xấu [0]

Trả lời nhanh
28/9/2011, 17:21
phuong_ot
phuong_ot

Member

TheHung wrote:
Chang wrote:
TheHung wrote:

Vậy mình có câu

Giả sử mình đóng
bạn.

Một ý nhỏ nữa là

Qua việc xác

Giúp mình nhé,
Tks nhóm bạn!
Các mục tiêu:
- Về phần mềm:
-...
Công việc của bạn mình là xác định dự án. có nghĩa là mình sẽ đặt ra các mục tiêu để hoàn thành dự án và phác thảo dự án. tất nhiên là sẽ có 1 đội ngũ bảo trì vào nâng cấp hệ thống nhưng theo mình thì đội ngũ đó k nằm trong đội ngũ xác định dự án.
nếu bạn xác định dự án của mình như vậy, thì theo bản thân bạn, bạn đánh giá dự án này như thế nào? bạn đã làm đầy đủ các công việc của xác định 1 dự án mà nhóm bạn đưa ra chưa? bạn cũng chưa trả lời cho mình là trong dự án của mình có rnagf buộc pháp lý không.nếu có thì ntn? Và so sách giữa xác định dự án phần mềm và dự án bình thường. Hay mặt khác là so sánh công việc mà bạn phải làm khi xác định dự án xây dựng thông tin mạng và cổng thông tin cho sở kế hoạch đầu tư tỉnh Nam Định và dự án xây cầu bắc qua sông Hồng?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà phuong_ot
Trả lời nhanh
28/9/2011, 17:32

Member

Cho mình hỏi :
Tổ dự án làm tài liệu phác thảo dự án ,vậy họ dựa vào các tiêu chí nào của dự án để phác thảo dự án ? Chỉ dựa vào mục tiêu và mục đích của dự án đã đủ để phác thảo môt dự án chưa ?
nhóm bạn giúp mình với thank nha

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Loan
Trả lời nhanh
28/9/2011, 17:45
Đức Phúc
Đức Phúc

Member

nhóm 2 cho mình hỏi : dựa vào đâu mà tổ dự án đề ra các mục tiêu ? và ai là người xét duyệt các mục tiêu ấy ? dựa vào đâu để xét ?

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Đức Phúc
Trả lời nhanh

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Sponsored content
Trả lời nhanh

Back to topMessage [Page 6 of 11]

© FMvi.vn

Go to page : Previous  1, 2, 3 ... 5, 6, 7 ... 9, 10, 11  Next

« Xem bài trước | Xem bài kế tiếp »